Ko đóng dấu vào sổ sách - làm sao đây!!!!!

• Thread starter hoangaccounting
  • Ngày gửi
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Chào các anh chị, em vừa gặp một trường hợp nan giải như thế này, các anh chị nào gặp phải rồi mách nước cho em cách giải quyết với, em cảm ơn nhiều.
Công ty kia có nhờ em làm báo cáo thuế hàng tháng cho họ. Cty này làm sổ sách kế toán trên phần mềm nên cuối tháng phải in sổ sách ra cho giám đốc, kế toán trưởng ký đóng mộc và đóng dấu giáp lai. Đầu tháng 10 cty này bổ sung thêm chức năng hoạt động và chuyển về địa điểm khác kinh doanh. Con dấu của cty cũng thay đổi, hiện tại con dấu cũ công an đã thu hồi và cấp con dấu mới. Khi lục lại hồ sơ, sổ sách em phát hiện sổ sách của tháng 8,9/2005 ko đóng dấu gì cả mà bây giờ thì con dấu cũ ko còn nữa làm sao đây. Hôm qua em có làm 1 cái công văn gửi lên cho công an xin họ mượn con dấu cũ để đóng vào sổ sách nhưng họ nói sau khi thu hồi về 1 tuần sau họ đã hủy con dấu cũ rồi. Bây giờ em phải làm sao đây? Em chỉ còn một phương án là lấy con dấu vuông đóng lên trên đó thôi, khi nào thuế xuống quyết toán kiểm tra thì em giải trình với họ còn họ phạt bao nhiêu thì cũng đành chấp nhận thôi. Anh chị nào có cách giải quyết hay giúp em với. Còn trong trường hợp này thì phạt chắc đậm lắm nhưng em cũng đành bó tay thui. Hic hic.........

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Giờ tình thế đã như vậy thì chỉ còn chấp nhận chịu phạt, nhưng mức phạt bao nhiêu thì mình không biết ... Bạn có thể dùng dấu vuông để đóng giáp lai cũng được.
Thân

mysterman

mysterman

Guest
BÓ TAY

Giờ còn 1 cách liều mạng nữa nè: lấy con dấu cũ đem chụp khuôn lụa về kéo in lên sổ sách. Tui nói chơi thôi à nghen, làm theo công an bắt nhốt ông ráng chịu à.
Rút kinh nghiệm, trước khi nộp dấu lên cho công an fải đóng khống vài tờ dự phòng. Giống như hồi trước bên tui cổ phần hóa vậy, trước khi trả dấu bao nhiêu sổ sách giấy tờ đem đóng dấu hết, rồi còn đóng khống vài tờ để dành xài.
Chấp nhận thương đau đóng fạt đi cưng!

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
mysterman nói:
BÓ TAY

Giờ còn 1 cách liều mạng nữa nè: lấy con dấu cũ đem chụp khuôn lụa về kéo in lên sổ sách. Tui nói chơi thôi à nghen, làm theo công an bắt nhốt ông ráng chịu à.
Rút kinh nghiệm, trước khi nộp dấu lên cho công an fải đóng khống vài tờ dự phòng. Giống như hồi trước bên tui cổ phần hóa vậy, trước khi trả dấu bao nhiêu sổ sách giấy tờ đem đóng dấu hết, rồi còn đóng khống vài tờ để dành xài.
Chấp nhận thương đau đóng fạt đi cưng!
:wall: Phạt thì em bít là tất nhiên bị phạt rùi em tưởng bác Tư ròm có cách nào hay chứ như thế thì em bít rùi :wall: Em ko giám liều mạng đâu. Cty này họ chỉ nhờ em làm thui chứ em đâu có trực chiến ở đó đâu mà có mâý cái khoản dự phòng như bác nói. Khi phát hiện ra mới tẻ ngửa này. :wall:

V

Việt Thành

Guest
9/6/05
60
0
0
20
Hà Nội
Tôi chưa bao giờ để xảy ra trường hợp như thế này, và cũng chưa từng gặp. Nhưng theo kinh nghiệm, suy nghĩ và khả năng suy đoán của tôi thì bạn cũng không quá lo lắng gì về vấn đề này lắm cho đau đầu (Tôi thực sự thấu hiểu vì sao Công ty trên lại để xẩy ra tình trạng như vậy, nguyên nhân thật sự ) vì sự việc đã rồi. Khi làm quyết toán, bạn cứ thản nhiên và bình tĩnh như không có gì xảy ra. Vì cũng có thể chưa chắc đã phát hiện ra, còn nếu phát hiện ra thì bạn cũng hãy cố giải thích bằng nguyên nhân khách quan và bồi dưỡng chút đỉnh, và cùng lắm là bị nhắc nhở và phạt hành chính, và mức phạt sẽ không cao. Vì quan trọng là các chứng từ gốc của bạn, chứ không phải quan trọng là mấy cái sổ đó. Miễn là trong đó bạn không có gian lận. Tôi giám cam đoan với bạn là tôi nói đúng, rồi bạn sẽ thấy. Chúc bạn lần sau cẩn thận hơn !

T

thuta

Guest
31/10/05
27
0
0
Hà Nội
Ko đóng dấu vào sổ sách

Thực ra, thiếu dấu giáp lai cung ko sao dau bạn a. Công ty mình hạch toán bàng phần mềm cách đây mấy năm rồi, thuế đến QT ko hỏi về dấu giáp lai bao giờ. Chủ yếu người ta quan tâm đến hóa đơn đầu ra, đầu vào và xem chi phí có hợp lệ hay ko thôi. Bạn cứ yên tâm nhé.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Trời ơi, thời buổi này là thời buổi gì rồi mà kế toán mình vẫn đi đăng ký ghi sổ bẳng tay vậy? Nếu thế thì máy tính để virut nó buồn à? Khi đi đăng ký chế độ sổ sách nếu không có phần mềm xịn thì sử dụng phần mềm Exel trong máy để hạch toán có phải dễ tẩy xoá dấu vết không. Không có dấu đóng vào sổ sách thì nhẹ nhàng nói khó với ông GĐ ký vào sau đó thì chấp nhận thương đau chịu phạt hành chính đi thôi. Thực ra cũng đừng buồn, mức phạt không nặng lắm đâu, sơ sơ chắc khoảng 1 tháng lương làm thêm thôi.

W

WhoamI

Cao cấp
Hix, mình tưởng là đã bỏ cái quy định phải lên Thuế đăng ký đóng dấu sổ sách rồi chứ nhỉ? Tối phải về xem lại trong Luật kế toán xem có chỗ nào bắt phải đăng ký đóng dấu sổ sách không cái đã.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Yên tâm làm sao được? Không đóng dấu giáp lai giữa các trang trên sổ kế toán sẽ bị phạt từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đấy (Theo Nghị định 185/2004/NĐ-CP).

thuta nói:
Thực ra, thiếu dấu giáp lai cung ko sao dau bạn a. Bạn cứ yên tâm nhé.

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Kết quả là công ty này bị phạt 400.000đ đấy các bác ạ. Nhưng cái tiền "kia" thì nhiều hơn tiền phạt.

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Vậy thì phiếu thu phiếu chi có phải đóng dấu tròn không hả bà con ?

H

hangphuong

Guest
9/3/05
42
0
0
42
Ha Noi
Uh, Đành phải vậy thôi.
Chứ đã hủy dấu rồi thì không được đâu. Chứ mà còn cố tình làm dấu mà dấu ko còn thì tội còn nặng hơn
Đó là bài học kinh nghiệm.
Chúc may mắn

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Cái tiền "kia" thì gộp vào trả một lần thôi chứ, ai bảo rải thảm mà trả thì phải nhiều rồi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Liên trên phiếu thu, phiếu chi gửi cho đối tượng bên ngoài phải có dấu tròn; trong nội bộ không cần thiết nhưng phải có đầy đủ chữ ký của các đối tượng liên quan.

NHK nói:
Vậy thì phiếu thu phiếu chi có phải đóng dấu tròn không hả bà con ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA