Mỗi tuần một chuyên đề

Lập hội những người muốn thi CIA (bằng kiểm toán nội bộ quốc tế)

• Thread starter giangnoel
  • Ngày gửi
G

giangnoel

Guest
4/11/06
4
0
0
38
HCM
Hi all,
Mình đang làm internal contrller và muốn học và thi CIA trong năm nay. Mình lập topic này để liên lạc với những bạn có chung ý định này để share kinh nghiệm và share tài liệu, vì tài liệu học CIA rất mắc.
Xin liên lạc với mình theo địa chỉ email: giangnoel@yahoo.com.
Rất mong nhận được mail của các bạn. :)
Giang

Khóa học Quản trị dòng tiền
F

fhlanh

Trung cấp
10/12/09
72
0
0
TN
Hi all,
Mình đang làm internal contrller và muốn học và thi CIA trong năm nay. Mình lập topic này để liên lạc với những bạn có chung ý định này để share kinh nghiệm và share tài liệu, vì tài liệu học CIA rất mắc.
Giang

Hi ban,

Mình cũng muốn tham gia nhóm của bạn nữa.Mà không biết hiện tại bạn đang ở đâu.

T

trang1985

Trung cấp
22/2/11
52
0
0
Hưng Yên
Hiện tại mình đang làm kế toán nhưng mình muốn học CAI nhưng trình độ tiếng anh của mình kém lắm không bít có học được không? Bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ nhé
Hi all,
Giang

V

vungoctung

Guest
26/5/11
1
0
0
48
Hanoi
bạn nào có tài liệu thì share nhé..mình cũng muốn thi

B

be my

Guest
16/8/11
2
0
1
bt
Cho mình tham gia với nhé! địa chỉ e-mail của mình là:ngoisaobang_tinhyeu164@yahoo.com, nếu có tài liệu gì nhờ mọi người gửi giúp vào đấy nhé!!!!

H

hungva73

Guest
13/4/06
1
0
0
Sai Gon
Mình tên Hùng . Mình cũng muốn gia nhập cùng các bạn , mail của mình là hungva73@yahoo.com!
Nếu các bạn có tài liệu gì hay thì chia sẽ với mình nhé!
Thành thật cám ơn!

G

Gobie

Guest
28/11/11
1
0
0
Hanoi
Hi cả nhà,
Mình đang làm thạc sỹ tại Pháp về Internal Audit & Management Control. Trường mình có chương trình hỗ trợ học sinh thi lấy bằng CIA. Tuy nhiên thi CIA rất khó và đòi hỏi đầu tư rất nhiều thời gian. Mình tìm hiểu trên mạng thì lại thấy hình như ở vn, ko mấy ai biết đến bằng CIA, hầu hết mọi người đều theo học và thi lấy bằng ACCA của Anh thì phải :(((
Mọi người có ai có thông tin về giá trị của bằng này ở việt nam không? Mình dự định sẽ về việt nam làm việc, nên muốn biết liệu CIA ở việt nam trọng dụng, có xứng đáng để đầu tư không? Hay học vật mặt ra để thi mà cuối cùng về nhà lại chẳng được, lại phải đi thi lấy 1 bằng khác thì uổng quá hichic

S

Solenza

Guest
20/11/08
2
0
0
Saigon
Việt Nam hiện giờ có quá nhiều kiểm toán viên CPA, kiểm toán viên nội bộ CIA rất hiếm, nếu bạn có bằng này tại việt nam có thể làm cho các công ty tư vấn như big 04 ( mình thấy đang tuyển ) hoặc làm internal auditor cho các tập đoàn đa quốc gia hoặc công ty lớn. Hiện nay, theo mình biết KTNB ở việt nam vẫn chưa thực sự chuyên nghiệp, bạn về VN làm sẽ có nhiều "đất sống" đấy. Mình đang định chuyển qua KTNB nên có tìm hiểu đôi chút mong giúp ích cho bạn.

Thân

D

Dungtrust

Sơ cấp
17/11/08
10
0
1
TP.HCM
Ðề: Re: Lập hội những người muốn thi CIA (bằng kiểm toán nội bộ quốc tế)

Mình cũng muốn tham gia học CIA bạn nào có thông tin gì mới nhớ mail cho mình với : tvdung73@yahoo.com

right4all411

right4all411

Guest
15/11/07
16
0
0
Hà Tây
Ðề: Lập hội những người muốn thi CIA (bằng kiểm toán nội bộ quốc tế)

Mình cũng muốn thi cái chứng chỉ đó nhưng không hề thấy bất kỳ thông tin gì về Đơn vị tổ chức thi, thi những môn gì, học hành như thế nào? Bác nào biết mail cho mình nhé, thanks
cantuan33k@gmail.com

V

vietpham87

Sơ cấp
21/5/10
14
0
0
Hà Nội

Hi cả nhà,
Mình đang làm thạc sỹ tại Pháp về Internal Audit & Management Control. Trường mình có chương trình hỗ trợ học sinh thi lấy bằng CIA. Tuy nhiên thi CIA rất khó và đòi hỏi đầu tư rất nhiều thời gian. Mình tìm hiểu trên mạng thì lại thấy hình như ở vn, ko mấy ai biết đến bằng CIA, hầu hết mọi người đều theo học và thi lấy bằng ACCA của Anh thì phải :(((
Mọi người có ai có thông tin về giá trị của bằng này ở việt nam không? Mình dự định sẽ về việt nam làm việc, nên muốn biết liệu CIA ở việt nam trọng dụng, có xứng đáng để đầu tư không? Hay học vật mặt ra để thi mà cuối cùng về nhà lại chẳng được, lại phải đi thi lấy 1 bằng khác thì uổng quá hichic

Chào bạn, mình đang là kiểm toán viên nội bộ của 1 Tập đoàn nhà nước. Hiện nay ở VN, các tổ chức ngân hàng đã bắt buộc phải có bộ phận kiểm toán nội bộ, và các công ty lớn cũng đã quan tâm nhiều tới rủi ro, kiểm soát, quản trị. Vì vậy, trong tương lai, nghề này sẽ phát triển tại VN. Nếu bạn về nước trong năm nay hoặc 1,2 năm nữa, bạn nên tìm hiểu mô hình tổ chức của Cty, Tập đoàn bạn dự định làm việc để xem Bộ phận kiểm toán nội bộ nằm ở đâu trong mô hình tổ chức, có độc lập với Ban giám đốc không? Điều này rất quan trọng. Bạn cũng có thể vào Big4 vì hiện tại Big4 ở VN cũng đang thiếu nhân lực để triển khai lĩnh vực này.
Chúc bạn thành công!

J

JellyPham

Guest
29/2/12
1
0
0
Ha Noi

Mình cũng đang muốn thi CIA, nhưng không biết trung tâm thi CIA ở Việt Nam họ tổ chức thi như thế nào, có theo đợt cố định hàng năm không hay theo thí sinh đăng ký rồi xếp lịch. Bạn nào có thông tin gì thì share nhé. Mình chỉ biết ở VN duy nhất có 1 trung tâm thi ở TP HCM, nhưng chưa tìm được địa chỉ liên lạc gì cả :(. Đăng ký thi thì vòa trang web của iia là http://theiia.org
Vào đó thì tìm được cả handbook thi CIA nữa nhưng không tìm được địa chỉ đại diện ở VN, chắc không có

D

David Nguyen

Guest
11/12/04
7
0
0
Ho Chi Minh

Vì một số lý do liên quan đến legal của Việt Nam nên hiện tại IIA không mở được văn phòng ở Việt Nam bạn nhé. Nếu bạn mốn thi thì phải đăng ký International member trên web theiia.org sau đó đăng ký thi online, trung tâm thi online nẳm ở quận bình thạnh pearsonvue.com. Đây là một thirdparty chuyên tổ chức thi online.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Vì một số lý do liên quan đến legal của Việt Nam nên hiện tại IIA không mở được văn phòng ở Việt Nam bạn nhé. Nếu bạn mốn thi thì phải đăng ký International member trên web theiia.org sau đó đăng ký thi online, trung tâm thi online nẳm ở quận bình thạnh pearsonvue.com. Đây là một thirdparty chuyên tổ chức thi online.

Bạn có tài liệu or thông tin cụ thể của trung tâm này không thì share cho anh em với ạ. Tớ cũng đang rất muốn thi CC CIA nhưng mù mờ thông tin quá

C

Chi Hoang

Guest
15/8/12
1
1
0
Ha Noi

Xin chào cả nhà, mình hiện tại đang học Msc Audit Management and Consultancy tại trường Birmingham City University, UK, mà chuyên ngành về Internal audit, tháng 9 này sẽ kết thúc về nước. Mình thấy rằng học KTNB là rất hay, và khác xa nhiều so với những gì mình vẫn nghĩ và học về kiểm toán nội bộ (theo kiểu truyền thống). Trường mình học theo module của IIA và cũng thi theo IIA của UK (advance case study). Một điểm mới của khoá học là sau khoá học bạn sẽ được cấp IIA qualification (nếu vào web iia thì chỉ có trường mình đào tạo được cấp luôn chứng chỉ). Ở Vn chưa có tổ chức thi IIA, còn ở UK thì thi vào tháng 6 + 11. Mình cũng có một số tài liệu hay, nói chung về sách thì không có nhiều, mà lại bản cứng, phải down nhiều trong trang web iia.co.uk (chỉ cho thành viên). có cả các mẫu bài thi của các khoá trước. Nếu có điều kiện học một khóa như mình cũng sẽ rất hay. Kiểm toán nội bộ là rất cần thiết cho bản thân các doanh nghiệp nhưng ở Việt Nam hiện nay chưa được chú trọng, trong khi ở UK, lương trả cho kiểm toán viên nội bộ đôi khi còn cao hơn cả kiểm toán độc lập, tức là họ rất chú trọng tới internal audit. Xin chia sẻ cùng các bạn, rất vui được biết mọi người cũng đang thích thú với kiểm toán nội bộ. Sẽ chia sẻ tài liệu và thông tin nếu các bạn cần

• Like
Reactions: duyphuongvo00
N

Ncuc

Guest
2/11/12
2
0
0
Cao Bang

Hi các bạn, mình cũng muốn gia nhập CLB học và thi CIA. Có tài liệu gì các bạn thông tin cho mình với nhé: cucnt2@gmail.com

N

new bee

Guest
10/12/09
2
0
0
hà nội

Thế thì tốt quá. Rất mong bạn sớm chia sẻ tài liệu. Chúc bạn hạnh phúc và thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA