Học phí cho con người nước ngoài

• Thread starter zizyluu
  • Ngày gửi
Z

zizyluu

Guest
16/5/05
8
0
1
44
Hanoi
Mình muốn hỏi học phí cho con người nước ngoài có được hạch toán vào chi phí hợp lí hợp lệ không? Hiện nay có văn bản nào hướng dẫn không?Mong mọi người giúp mình vì công ty mình đang quyết toán thuế, mà các chị thuế cứ bắt phải đưa văn bản hướng dẫn thì mới chấp nhận đây là chi phí.Mình có giải trình và viện cả lí do các năm trước quyết toán đều đương nhiên chấp nhận đây là chi phí nhưng các chị ấy cứ đòi phải có văn bản cụ thể chứng minh.

Giúp mình với, cố gắng trả lời cho mình .

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

WhoamI

Cao cấp
Mình muốn hỏi học phí cho con người nước ngoài có được hạch toán vào chi phí hợp lí hợp lệ không?
Con của người nước ngoài có tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty bạn không? Họ phải bỏ thu nhập của họ ra để chi trả học phí cho con họ. Nếu công ty bạn chi trả hộ thì chỉ được ghi nhận là khoản phải thu khác và trừ vào lương của họ thôi chứ? Nên mình nghĩ loại ra là đương nhiên.

Z

zizyluu

Guest
16/5/05
8
0
1
44
Hanoi
Cảm ơn bạn đã trả lời.Công ty mình trả học phí cho con cái của người nước ngoài tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh.Hơn nữa trong thư bổ nhiệm và nội quy công ty đều ghi rõ ngoài tiền lương công ty sẽ trả tiền học phí cho con cái của họ.Mình thấy chi phí này cũng giống như tiền nhà công ty trả hộ vậy thôi.Tại sao tiền nhà cho người nước ngoài thì có thể hạch toán vào chi phí mà tiền học phí cho con cái họ lại không được?Vấn đề là 10 năm nay cty mình vẫn chi trả như thế, các đoàn quyết toán thuế trước đều chấp nhận.Mong mọi người trả lời giúp mình.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sao cái tiền học phí đó không coi đó là khoản phụ cấp? Nếu vậy sẽ được tính vào chi phí hợp lý.

Tiền nhà cho người nước ngoài thì có thể hạch toán vào chi phí hợp lý vì đối tượng là cá nhân phục vụ cho sản xuẩt, kinh doanh của công ty. Còn con cái của họ thì có liên quan gì tới công ty đâu mà được tính vào chi phí sản xuẩt, kinh doanh?

zizyluu nói:
Cảm ơn bạn đã trả lời.Công ty mình trả học phí cho con cái của người nước ngoài tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh.Hơn nữa trong thư bổ nhiệm và nội quy công ty đều ghi rõ ngoài tiền lương công ty sẽ trả tiền học phí cho con cái của họ.Mình thấy chi phí này cũng giống như tiền nhà công ty trả hộ vậy thôi.Tại sao tiền nhà cho người nước ngoài thì có thể hạch toán vào chi phí mà tiền học phí cho con cái họ lại không được?Vấn đề là 10 năm nay cty mình vẫn chi trả như thế, các đoàn quyết toán thuế trước đều chấp nhận.Mong mọi người trả lời giúp mình.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Để Mina nghiên cứu lại cái này sẽ trả lời cho bạn trong thời gian sớm nhất. Hic, Mina thấy bên BP còn chi cả tiền cho cả gia đình của nhân viên có làm trong công ty đi khám bệnh định kỳ tại bệnh viện Pháp Việt nữa... Mina đang băn khoăn không biết là lấy từ quỹ phúc lợi hay đưa vào chi phí.....

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
zizyluu nói:
Hơn nữa trong thư bổ nhiệm và nội quy công ty đều ghi rõ ngoài tiền lương công ty sẽ trả tiền học phí cho con cái của họ.
Cty đã có quy chế như thế này rồi thì phải được tính vào CPHL.
Tuy nhiên khoản thu nhập này của họ có thể sẽ ko bị tính thuế TNCN nếu:
TT81 nói:
học phí cho con của người nước ngoài trả trực tiếp cho các cơ sở giáo dục tại Việt Nam thuộc các cấp giáo dục từ mầm non đến trung học phổ thông.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Công ty đã có cam kết bằng văn bản về các chi phí học tập cho con của chuyên gia nước ngoài trong thời gian công tác tại Việt Nam thì đây chính là một khoản phụ cấp hợp lý cho chuyên gia nước ngoài, cán bộ thuế hiểu nhầm nội dung khoản chi này mà thôi, phải coi nó là một khoản phụ cấp.

Z

zizyluu

Guest
16/5/05
8
0
1
44
Hanoi
Cám ơn mọi người nhiều lắm.Mình cũng có nói đây là theo quy định của cty nhưng mà họ cứ bắt phải có văn bản nói rõ đây là chi phí hợp lí.Hỏi bên tư vấn thì họ cũng nói nội dung này chưa có văn bản cụ thể, thế thì mình phải làm sao đây?

T

Trung Minh

Guest
8/12/05
9
0
0
56
Saigon
zizyluu nói:
Mình muốn hỏi học phí cho con người nước ngoài có được hạch toán vào chi phí hợp lí hợp lệ không? Hiện nay có văn bản nào hướng dẫn không?Mong mọi người giúp mình vì công ty mình đang quyết toán thuế, mà các chị thuế cứ bắt phải đưa văn bản hướng dẫn thì mới chấp nhận đây là chi phí.Mình có giải trình và viện cả lí do các năm trước quyết toán đều đương nhiên chấp nhận đây là chi phí nhưng các chị ấy cứ đòi phải có văn bản cụ thể chứng minh.

Giúp mình với, cố gắng trả lời cho mình .

Văn bản bạn zizyluu cần: Khỏan 3.1, điều II, phần B, Thông tư 128/2003/TT-BTC và Điều 63, chương IV của Bộ luật lao động:

Khỏan 3.1 của Điều II thuộc phần B của Thông tư 128/2003/TT-BTC quy định: chi phí tiền lương, tiền công và các khỏan phụ cấp phải trả cho người lao động theo quy định của bộ luât lao động là chi phí hợp lý.

Điều 63, chương IV Bộ luật lao động qui định: các chế độ phụ cấp, .... có thể được thỏa thuận trong hợp đồng lao động.

Do đó, nếu trong hợp đồng lao động với chuyên gia nước ngòai của công ty bạn có quy định rằng công ty bạn chịu trách nhiệm thanh tóan học phí thì khỏan chi phí này là hợp lý hợp lệ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA