Mỗi tuần một chuyên đề

Mở thêm DN con khi DN mở rộng KD?

• Thread starter cuongnguyen26267
  • Ngày gửi
C

cuongnguyen26267

Trung cấp
11/12/10
91
0
0
TP HCM
Chào các bạn
DN của mình là DNTN đăng ký ngành nghề KD vàng bạc, đá quý, DV cầm đồ...Nay DN mình mở thêm 2 K/sạn, siêu thị mini nằm chung tại Q5, cùng quận với DN nhưng khác địa chỉ, mình ko biết ở 2 K/sạn này phải chọn loại hình DN hạch toán độc lập hay phụ thuộc, hay tách hẳn thành lập một DN mới...mình nhờ các bạn tư vấn một vài vấn đề mình chưa hiểu rỏ:
_ DN hạch toán độc lập hoặc phụ thuộc về cách hạch toán khác nhau như thế nào, cái nào đơn giản dể thực hiện vì cả 2 K/sạn chổ mình chỉ khoản 50 phòng, siêu thị mini.
_Các sổ sách kế toán tùy theo cách chọn loại hình DN trên có liên quan với nhau như thế nào? báo cáo thuế tách riêng hay nhập chung vv....
Cám ơn các bạn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào các bạn
DN của mình là DNTN đăng ký ngành nghề KD vàng bạc, đá quý, DV cầm đồ...Nay DN mình mở thêm 2 K/sạn, siêu thị mini nằm chung tại Q5, cùng quận với DN nhưng khác địa chỉ, mình ko biết ở 2 K/sạn này phải chọn loại hình DN hạch toán độc lập hay phụ thuộc, hay tách hẳn thành lập một DN mới...mình nhờ các bạn tư vấn một vài vấn đề mình chưa hiểu rỏ:
_ DN hạch toán độc lập hoặc phụ thuộc về cách hạch toán khác nhau như thế nào, cái nào đơn giản dể thực hiện vì cả 2 K/sạn chổ mình chỉ khoản 50 phòng, siêu thị mini.
_Các sổ sách kế toán tùy theo cách chọn loại hình DN trên có liên quan với nhau như thế nào? báo cáo thuế tách riêng hay nhập chung vv....
Cám ơn các bạn rất nhiều.

Mình có góp ý nhỏ:
Nếu muốn hạch toán phụ thuộc thì mở chi nhánh cho 2 KS này.
Nếu muốn hạch toán độc lập thì tốt nhất là thành lập DN mới.

Về SS: đơn vị hạch toán phụ thuộc thì SS và HT kế toán sẽ đơn giản nhiều vì DN mẹ đã ôm và làm hết rồi.

C

cuongnguyen26267

Trung cấp
11/12/10
91
0
0
TP HCM
Mình có góp ý nhỏ:
Nếu muốn hạch toán phụ thuộc thì mở chi nhánh cho 2 KS này.
Nếu muốn hạch toán độc lập thì tốt nhất là thành lập DN mới.

Về SS: đơn vị hạch toán phụ thuộc thì SS và HT kế toán sẽ đơn giản nhiều vì DN mẹ đã ôm và làm hết rồi.
Bạn ơi bạn có thể chỉ rỏ hơn một chút, giả sử mình mở 2 chi nhánh, thì phải xin giấy phép bổ sung ở sở KHo đầu tư vv..., hạch toán ở 2 chi nhánh này sử dụng tài khoản riêng cho từng chi nhánh bình thường như một DN riêng lẽ à, hay như thế nào? (chẳng hạn sử dụng tài khoản chi tiết của DN mẹ?), hàng tháng chi nhánh phải báo cáo Doanh thu, CP v...cho DN mẹ, chứ ko báo cáo với thuế à ? nhưng mỗi chi nhánh phải nộp thuế môn bài riêng ?, DN mẹ khi nộp báo cáo thuế như thế nào? về KD vàng, k/sạn, siêu thị, có phải làm 3 bộ báo cáo ko?
Rất mong các bạn tư vấn cho mình, Cám ơn rất nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA