"vốn điều lệ"

• Thread starter Sakura87
  • Ngày gửi
S

Sakura87

Trung cấp
24/4/08
67
0
6
hanoi
E có 1 vấn đề rất cần cả nhà tư vấn.
Cty e là cty thương mại (bán vlxd), hiện tại vốn điều lệ của cty e là 4.9tỷ, nhưng doanh thu cả năm 2010 là 56tỷ và quỹ tiền mặt bị âm khoảng 9tỷ. Cái này e đã làm hợp đồng vay giám đốc rùi. (nợ tk111/co338)
Vấn đề là, bây giờ e có nên thay đổi vốn điều lệ của cty ko? và nếu thay đổi thì nên để ntn là hợp lý
E cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Hok bit bạn tăng vốn điều lệ lên để hợp lý ntn? nhưng bên mình vốn điều lệ cũng dưới 5tỷ, mừ doanh thu 1 năm của bên mình còn lớn hơn của bên bạn í chứ.
Mình chỉ bit là nếu bạn tăng vốn điều lệ lên thì phải nộp nhìu thuế môn bài hơn! ^^

N

ngoisaomayman02

I'm comeback.
19/2/11
148
1
0
Anywhere
Theo luật doanh nghiệp, doanh nghiệp chịu trách nhiệm với khỏan vốn góp cho họat động sản xuất kinh doanh...
Có những trường hợp trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh nếu thể hiện vốn cao bạn dễ dàng giao dịch như đấu thầu ... (không biết bên bạn có hay không?)
Nghĩa vụ thuế : đóng thêm thuế môn bài.
Nói chung bạn nên cân nhắc nếu việc thay đổi có lợi thì tiến hành.

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Theo luật doanh nghiệp, doanh nghiệp chịu trách nhiệm với khỏan vốn góp cho họat động sản xuất kinh doanh...
Có những trường hợp trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh nếu thể hiện vốn cao bạn dễ dàng giao dịch như đấu thầu ... (không biết bên bạn có hay không?)
Nghĩa vụ thuế : đóng thêm thuế môn bài.

Nói chung bạn nên cân nhắc nếu việc thay đổi có lợi thì tiến hành.

Vấn đề vốn điều lệ này là "vấn đề 2 mặt" ...
Lợi cái này, hại cái kia, vậy thôi, vốn ít ...khó trong tham dự các gói thầu, vốn nhiều khó trong hợp thức hoá lãi vay ....

S

Sakura87

Trung cấp
24/4/08
67
0
6
hanoi
Mình ko đấu thầu nên vốn ko cần nhiu, cái chính là sổ quỹ của mình âm, mặc dù đã vay vốn của gđ nhưng để như thế liệu có đc ko? hay là bắt buộc fai tăng vốn điều lệ. Chẳng lẽ cứ vay như thế luôn ah?

N

ngoisaomayman02

I'm comeback.
19/2/11
148
1
0
Anywhere
Nếu thì bạn hạch toán các khoản vay này để không làm quỹ âm. Không cần tăng vốn nếu không muốn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA