Bị "ép" mua sách tài liệu thuế

• Thread starter nguyen thi tha
  • Ngày gửi
N

nguyen thi tha

Guest
25/2/11
2
0
0
nghe an
Hôm qua có 1 chị xưng là bên phòng kê khai thuế gọi điện đến gặp kế toán với 1 giọng rất chị là...
chị ý bảo bên thuế có một số thông tư, mẫu mới mà thuế kogửi cho DN nữa mà bên BTC sẽ gửi... em cho chị địa chỉ để chị bảo họ mang tài liệu đến. Mình cũng hơi ngạc nhiên sao thấy họ nhiệt tình thế và mình cũng nói 1 câu là nếu bon e mua bon e sẽ đăng ký.
Thế mà sáng nay có 1 câu sang mang theo 2 cuốn sách và 1 hóa đơn đỏ đến bảo bên mình đã đăng ký mua rồi.
Mình choáng quá thế là chỉ mua 1 quyển và bảo câu ta mang hóa đơn vê.
Một lúc sau chị kia lại gọi đến hoạnh hoe sao ko mua này nọ, bảo nếu thế thì sáng thứ 2 lên thuế để làm bbản hủy hóa đơn, lúc đấy tức quá nên minh ok sẽ lên hủy hóa đơn.
Nhưng bây giờ nghĩ lại thấy lo, ko biết mình làm thế nó ghét rồi sau này nó có hành hạ gì cty mình ko nữa. lo qua, có chị cùng cảnh vào chia sẻ với e ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen thi tha

Guest
25/2/11
2
0
0
nghe an
Có chắc là chị ấy ở bên thuế hok vậy, bạn kiểm tra hóa đơn chưa.

MÌnh nghĩ là phải. Bởi vì chị này xưng tên rõ ràng, làm ở phòng kê khai thuế còn cho mình số di động nữa.
Còn cái hóa đơn mình lúc đấy ko chú ý xem ai là đơn vị bán hàng nữa, gọi cái a đưa tai liệu thì bảo là ở bên in tài chính.
Còn nhìn sách thì thấy của 1 công ty khác, bìa trên thì ghi bộ tài chính, dưới thì ghi nàh xuất bản lao động xã hội. Chẳng biết thế nào nữa

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
MÌnh nghĩ là phải. Bởi vì chị này xưng tên rõ ràng, làm ở phòng kê khai thuế còn cho mình số di động nữa.
Còn cái hóa đơn mình lúc đấy ko chú ý xem ai là đơn vị bán hàng nữa, gọi cái a đưa tai liệu thì bảo là ở bên in tài chính.
Còn nhìn sách thì thấy của 1 công ty khác, bìa trên thì ghi bộ tài chính, dưới thì ghi nàh xuất bản lao động xã hội. Chẳng biết thế nào nữa

Bạn cứ kiểm tra cái hóa đơn cho chắc bạn à, chứ giờ lừa đảo nhiều lắm.

ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa
Lại thêm 1 người nữa bị hại, chắc tại bạn chưa đọc mí topic trên này đã có lời cảnh báo hít rồi,

N

nguyen thi tha

Guest
25/2/11
2
0
0
nghe an
Nhưng tại sao cái chị kia lại cứ bảo mình lên chi cuc thuế để làm biên bản hủy hóa đơn. Mình nghĩ nếu chị ấy ko phải người của cục thuế chắc ko giám nói thế đâu. Lại còn cho sdt, tên rõ ràng nữa đấy.
Theo các bạn mình nên làm thế nào.
Cứ lờ đi hay là lên thuế hỏi. Mình đang định cứ lờ đi còn nếu chị kia gọi lại thì mình sẽ lên tận chi cục thuế để gặp và mua luôn cuốn thứ 2, chứ chắc ko dám chơi tới cùng với bọn này đâu.

N

nguyen thi tha

Guest
25/2/11
2
0
0
nghe an
cái tội ngu của mình là ko nhìn rõ hóa đơn tài chính, xem đơn vị bán hàng là đơn vị nào ( chỉ thấy sau sách có tên " cty thương mại đông nam").
Vấn đề ở đây mình đang lo là nếu bà kia ở chi cục thuế thật ( cho dù việc bán tài liệu này là do bà móc ngoac với bên ngoài) thi ko biết bà ấy là thù lâu nhớ dai mà hành mình sau này ko nữa. Đang bắt thứ 2 lên chi cục thuế hủy hóa đơn còn bảo mang theo cả con dấu nữa.( nếu bà ấy ko ở chi cục thuế sao dám nói thế)

Lanxitin

Lanxitin

Emgaithaibinh2004
8/4/10
105
0
0
Thái Bình
Bạn cứ lên xem mặt mũi bà này thế nào mà sao lại bắt nạt người ta quá đáng thế. Lỗi có pải do bên bạn đâu, bạn mà cứ sợ người ta thù lâu nhớ dai thì bạn càng bị bắt nạt. Bên thuế không bao giờ bắt doanh nghiệp phải mua sách thuế cả vì thuế chỉ ban hành văn bản chứ không in sách. Nên bạn không việc gì phải sợ. Bạn lên mà họ còn làm khó nữa thì bạn cứ đi về thẳng cẳng, nếu phải hủy hóa đơn thì họ sẽ phải gửi biên bản hủy sang cho bên bạn chứ bạn ko phải sang bên họ. Bạn cứ yên tâm đi.

ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa
mang cái máy ghi âm đi ẹc ẹc............ ít ký tự qué, m

H

hoangha051088

Trung cấp
19/1/11
56
0
0
35
Ha noi
cậu cứ lên xem như thế nào
họ có phải là người quản lý thuế của mình không?
nếu không thì nói là" sách này em có rồi không cần mua nữa và hủy hóa đơn đi thôi"

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Hôm qua có 1 chị xưng là bên phòng kê khai thuế gọi điện đến gặp kế toán với 1 giọng rất chị là...
chị ý bảo bên thuế có một số thông tư, mẫu mới mà thuế kogửi cho DN nữa mà bên BTC sẽ gửi... em cho chị địa chỉ để chị bảo họ mang tài liệu đến. Mình cũng hơi ngạc nhiên sao thấy họ nhiệt tình thế và mình cũng nói 1 câu là nếu bon e mua bon e sẽ đăng ký.
Thế mà sáng nay có 1 câu sang mang theo 2 cuốn sách và 1 hóa đơn đỏ đến bảo bên mình đã đăng ký mua rồi.
Mình choáng quá thế là chỉ mua 1 quyển và bảo câu ta mang hóa đơn vê.
Một lúc sau chị kia lại gọi đến hoạnh hoe sao ko mua này nọ, bảo nếu thế thì sáng thứ 2 lên thuế để làm bbản hủy hóa đơn, lúc đấy tức quá nên minh ok sẽ lên hủy hóa đơn.
Nhưng bây giờ nghĩ lại thấy lo, ko biết mình làm thế nó ghét rồi sau này nó có hành hạ gì cty mình ko nữa. lo qua, có chị cùng cảnh vào chia sẻ với e ạ

Cái trò ép doanh nghiệp mua tài liệu này nọ khẳng định là trò lừa bịp, chẳng có chi cục thuế nào làm trò đó cả, thông thường họ tra danh bạ điện thoại cty chọn cty mới thành lập rồi gọi diện thoại đến yêu cầu mua tài liệu thuế A,B,C nào đó cần thiết. Cách tạo ấn tượng là giọng nói rất đanh thép còn cho số đt đàng hoàng. Tôi xin gửi mẫu câu giao tiếp với loại giao dịch này như sau:
- Xin cám ơn quí cơ quan thuế đã giúp đõ doanh nghiệp
- Xin gửi fax hay đọc cho cty chúng tôi biết họ tên người giao dịch, số đt bàn, địa chỉ nơi chi làm việc phòng gì? tầng mấy nhà phố nào tên giao dịch của quí cq thuế...
-Lý do chúng tôi báo cáo xếp để cử nhân viên đến mua tài liệu trực tiếp và sau này còn thiếu tài liệu còn biết chỗ mua đúng nguồn cơ quan thuế...
Kết quả là chẳng có chị nào dám công khai cung cấp địa chỉ ma chuyên nắn gân các kế toán non tay nữa, thân

hathuy271

hathuy271

Hand by hand
đó là người bán sách giả danh đó
nếu có lần sau bất kỳ ai gọi điện bán sách hay gì đó ... Bạn cứ nói: Khi nào có thông tư mới, chi cục thuế bên e sẽ có thư mời tập huấn, lúc đó e sẽ mua tài liệu tại nơi e đi tập huấn của chi cục thuế quản lý cty e.

T

thuha0086

Trung cấp
29/8/08
64
0
6
Hà Nội
Hì mình cũng bị họ gọi ép mua mấy lần, mà gọi di động hẳn hoi, mình cứ trả lời là có rồi sau đó cup may. mặc kệ họ . Toàn bọn vớ vẩn mất thời gian của mình.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
hơ ...thời nay còn có các bạn .......nhát như vậy nhỉ......."tụi nó" đánh đúng vào tâm lý nhẹ dạ cả tin của các chị các em đấy .he he he...

P

pnphuong

NHẪN
12/12/02
610
7
18
Hanoi
Hôm nay vào đây mới thấy cái chủ đề này anh chị em trao đổi, mình cũng bị mấy lần rồi nhưng đều được mắng mỏ. Hôm vừa rồi cũng cái giọng lởm đó gọi dọa dẫm bị mình quay cho 1 trận dập máy ko dám gọi lại nữa. Túm lại là lần sau bạn nào bị gọi như vậy thì ghi lại số máy post lên đây để chúng ta xử lý mấy thằng lưu manh giả danh cán bộ này nhé.

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Hôm nay vào đây mới thấy cái chủ đề này anh chị em trao đổi, mình cũng bị mấy lần rồi nhưng đều được mắng mỏ. Hôm vừa rồi cũng cái giọng lởm đó gọi dọa dẫm bị mình quay cho 1 trận dập máy ko dám gọi lại nữa. Túm lại là lần sau bạn nào bị gọi như vậy thì ghi lại số máy post lên đây để chúng ta xử lý mấy thằng lưu manh giả danh cán bộ này nhé.
lâu lắm mới thấy bác Phương lên nhỉ :004:
Bên em cụng bị gọi mua nhưng gặp e cho 1 trận thế là thôi
cứ bảo là trên mạng có hết rồi mua làm j là xong mà

P

phamnga29582

Guest
Thế vụ này thế nào rồi hả bạn! Hôm nay mình vừa bị giống y hệt bạn luôn. Bà tự xưng là Tâm phòng kê khai thuế đang yêu cầu mình lên thuế để làm vụ này. Chẳng biết thế nào nữa!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Thế vụ này thế nào rồi hả bạn! Hôm nay mình vừa bị giống y hệt bạn luôn. Bà tự xưng là Tâm phòng kê khai thuế đang yêu cầu mình lên thuế để làm vụ này. Chẳng biết thế nào nữa!
Chào bạn,
Cơ quan thuế khẳng định là không có việc cán bộ thuế gọi điện thoại yêu cầu mua tài liệu này tài liệu nọ đâu nhé.
Trước đây, có 1 lần mình gặp trường hợp này. Ghi lại đầy đủ thông tin (họ tên "cán bộ thuế", phòng ban làm việc, số điện thoại...) đem đầy đủ thông tin lên trực tiếp cơ quan thuế đó để hỏi nhưng không ai biết về việc này cả. Sau đó, cơ quan thuế có thông báo rộng rãi khẳng định là không làm việc này , chỉ có những đối tượng giả danh để bán sách thôi. Mà thực tế cho thấy cán bộ thuế có rất nhiều việc phải làm vì lúc nào cũng "tham thở" không đủ nhân lực thì ai mà rãnh rỗi để làm mấy cái việc nhỏ nhặc này chứ.

Good luck

P

phamnga29582

Guest
Mình cảm ơn nhé. Tại vì mình không mua sách mà. Thế là bị gọi điện nói rất chi là doa nạt ngoa ngoắt. Mình lục trên mạng theo số điện thoại gọi cho mình thì ra cái này ở trên trang rao vặt:
"10 nam, nữ NV bán hàng và giao hàng ở Mỹ Đình, HN, làm HC, lương ổn định. LH: C.Lan, 0948827220"

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA