Mỗi tuần một chuyên đề

Điều chỉnh doanh thu sổ sách thế nào khi hủy hóa đơn đã báo cáo thuế rồi?

• Thread starter Trang KT7a
  • Ngày gửi
Trang KT7a

Trang KT7a

Guest
14/4/09
26
0
1
TPHCM
Chào các anh chị
Em đã đọc qua bài"điều chỉnh doanh thu khi có sự điều chỉnh thuế" nhưng vì vẫn còn một chút thắc mắc nên em muốn hỏi lại vì công ty em cũng có 1 nghiệp vụ phát sinh tương tự
Trong tháng 05 công ty em có xuất 1 hóa đơn bán hàng hóa cho khách hàng,đã làm phiếu thu tiền,đã báo cáo thuế,đã ghi nhận doanh thu,giá vốn vào sổ sách tháng 05 nhưng đến tháng 06 khách hàng yêu cầu hủy hóa đơn tháng 05 và công ty đã xuất lại hóa đơn mới khi lên sổ sách tháng 06 chị kế toán đã hạch toán như sau:
nợ 111
Có 511
Có 3331
ghi nhận doanh thu cho hóa đơn mới,lập phiếu thu mới cho hóa đơn này.
đồng thời ghi nhận khoản điều chỉnh giảm doanh thu cho hóa đơn đã hủy tháng trước
Nợ 511
Nợ 3331
Có 111
và giá vốn thì vẫn ghi nhận vào tháng 05.Vậy khi hạch toán như vậy thì sổ sách của tháng 05 và tháng 06 có hợp lý không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon
Chào các anh chị
Em đã đọc qua bài"điều chỉnh doanh thu khi có sự điều chỉnh thuế" nhưng vì vẫn còn một chút thắc mắc nên em muốn hỏi lại vì công ty em cũng có 1 nghiệp vụ phát sinh tương tự
Trong tháng 05 công ty em có xuất 1 hóa đơn bán hàng hóa cho khách hàng,đã làm phiếu thu tiền,đã báo cáo thuế,đã ghi nhận doanh thu,giá vốn vào sổ sách tháng 05 nhưng đến tháng 06 khách hàng yêu cầu hủy hóa đơn tháng 05 và công ty đã xuất lại hóa đơn mới khi lên sổ sách tháng 06 chị kế toán đã hạch toán như sau:
nợ 111
Có 511
Có 3331
ghi nhận doanh thu cho hóa đơn mới,lập phiếu thu mới cho hóa đơn này.
đồng thời ghi nhận khoản điều chỉnh giảm doanh thu cho hóa đơn đã hủy tháng trước
Nợ 511
Nợ 3331
Có 111
và giá vốn thì vẫn ghi nhận vào tháng 05.Vậy khi hạch toán như vậy thì sổ sách của tháng 05 và tháng 06 có hợp lý không?

Bạn phải ghi nhận doanh thu, giá vốn vào tháng 5, trong trường hợp có điều chỉnh hoá đơn thì chỉ liên quan đến thuế GTGT mà thôi. Trường hợp này bạn làm điều chỉnh Tờ khai thuế GTGT thôi. Mà lý do tại sao phải điều chỉnh hoá đơn vậy bạn?

U

utphuong

Cao cấp
20/12/08
200
0
0
Viet Nam
Điều chỉnh giảm doanh thu tháng trước do hủy hóa đơn

Em cũng có gặp trường hợp như bạn Trang, hóa đơn xuất Tháng 5 bị sai tên, qua tháng 6 mói phát hiện, đã làm hóa đơn hủy và xuát lại hđ vào tháng 6 ( số tiền không đổi).
Em đã điều chỉnh giảm thuế gtgt trên tờ khai thuế t6 rồi.
Bây giờ hạch toán ghi vào sổ thế này ko biét đúng ko, các bạn và anh chị giúp em nhe, em cũng mới vào nghề ah.
Thang 5 hạch toán hóa đơn số 100: (vi du)
Nợ 131 10
Có 511 9
Có 3331 1
Tháng 6 hạch toán hóa đơn số 101:
Nợ 131 10
có 9
co3331 1
và đồng thời em ghi âm bút toán của tháng 5 ( do hủy hóa đơn số 100)
Nợ 131 (10)
Có 511 ( 9)
Có 3331 ( 1)

Em ghi vậy là đã đúng chưa?
Rất mong được chia sẽ ý kiến.:1luvu:

Sửa lần cuối:
T

tamdnh

Guest
19/3/11
25
0
1
Can tho
Ðề: Điều chỉnh giảm doanh thu tháng trước do hủy hóa đơn

Em cũng có gặp trường hợp như bạn Trang, hóa đơn xuất Tháng 5 bị sai tên, qua tháng 6 mói phát hiện, đã làm hóa đơn hủy và xuát lại hđ vào tháng 6 ( số tiền không đổi).
Em đã điều chỉnh giảm thuế gtgt trên tờ khai thuế t6 rồi.
Bây giờ hạch toán ghi vào sổ thế này ko biét đúng ko, các bạn và anh chị giúp em nhe, em cũng mới vào nghề ah.
Thang 5 hạch toán hóa đơn số 100: (vi du)
Nợ 131 10
Có 511 9
Có 3331 1
Tháng 6 hạch toán hóa đơn số 101:
Nợ 131 10
có 9
co3331 1
và đồng thời em ghi âm bút toán của tháng 5 ( do hủy hóa đơn số 100)
Nợ 131 (10)
Có 511 ( 9)
Có 3331 ( 1)

Em ghi vậy là đã đúng chưa?
Rất mong được chia sẽ ý kiến.:1luvu:
Ừa! Mình cũng hạch toán như thế cho các HD huy của cty Mình, kiểm toán và thuế đã ktra và thấy kg có ý kiến!

K

khanhtrinh015

Sơ cấp
23/9/09
30
0
0
37
tp đà nẵng
Ðề: Điều chỉnh doanh thu sổ sách thế nào khi hủy hóa đơn đã báo cáo thuế rồi?

Các ACE cho mìn hỏi chút. Mình mới vào làm quyết toán thuê cho 1 cty. Bay h mình làm lại toàn bộ sổ sách nhé. Nhưng T11 này minh co hủy 2 tờ hóa đơn đầu ra của tháng7 và tháng 8. Monhf nói lun nhé sổ sách vẫn chưa lam j hết. Bây h minh có cần định khoản Doanh thu và thuế của 2 tháng đó vào t7 & 8 ko. Hay là t11 này mình làm ghi nhận doanh thu luôn trong tháng này khỏi cần làm bút toán ngược lại ch0 2 tháng kia. Các bạn cho mình ý kiến.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA