Hạch toán hàng nhập khẩu

• Thread starter huongtm
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

huongtm

Guest
12/11/05
30
0
0
42
hà tây
Cty mình mới lần đầu tiên nhập khẩu và mình chưa có kinh nghiệm hạch toán về hàng nhập khẩu, các thủ tục và các khoản thuế phải nộp. Giúp mình với!

Giá vốn của hàng nhập khẩu= Giá tính thuế + Thuế nhập khẩu
Còn các khoản phí lưu cont , phí vận chuyển quốc tế và nội địa thì hạch toán như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
huongtm nói:
Giá vốn của hàng nhập khẩu= Giá tính thuế + Thuế nhập khẩu
Còn các khoản phí lưu cont , phí vận chuyển quốc tế và nội địa thì hạch toán như thế nào
Giá trị hàng nhập khẩu sẽ bao gồm: Giá mua + Chi phí vận chuyển( các chi phí liên quan đến mua hàng)+Thuế nhập khẩu.

Như vậy các chi phí bạn nêu bạn cứ đưa vào trị giá hàng nhập khẩu.

Về hạch toán thì trong diễn đàn cũng có đề cập nhiều. Bạn tìm và nghiên cứu đọc nhé

H

huongtm

Guest
12/11/05
30
0
0
42
hà tây
Thanks!
À, cho mình hỏi là vận chuyển tàu biển thuế suất thuế GTGT = 0 à Vì trên hoá đơn vận chuyển đường biển mình ko thấy ghi tiền thuế GTGT.
Còn kê khaithuế GTGT vào chỉ tiêu (16) và (17)trong tờ khai thuế GTGT tháng như thế nào?

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
huongtm nói:
Thanks!
À, cho mình hỏi là vận chuyển tàu biển thuế suất thuế GTGT = 0 à Vì trên hoá đơn vận chuyển đường biển mình ko thấy ghi tiền thuế GTGT.
Còn kê khaithuế GTGT vào chỉ tiêu (16) và (17)trong tờ khai thuế GTGT tháng như thế nào?
Bạn cứ coi lại kỹ trên hóa đơn đi và tham khảo thêm thông tư 120 nữa là rõ. Còn về cách kê khai thì bạn tham khảo Topic này nhé.
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=10998

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
huongtm nói:
Thanks!
Cước vận chuyển đường biển quốc là hàng hoá không chịu thuế suất chứ không phải là 0%, bạn phải phân biệt rõ nhé, không chịu thuế và 0% là khác nhau đấy.

Do đó bạn vẫn kê vào Bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào nhưng không có thuế suất gì hết và chỉ đưa vào chỉ tiêu 14 hoặc 16

H

huongtm

Guest
12/11/05
30
0
0
42
hà tây
Sao lại đưa vào một trong hai chỉ tiêu đó vì (14) là HHDV mua vào trong nước còn (16) là chỉ tiêu HHDV nhập khẩu Bạn giải thích cho mình với
Thế số tiền trên hoá đơn thanh toán của phí lưu cont, phí kiểm hoá, phí vận chuyển nội địa của lô hàng nhập khẩu đó thì đưa vào chỉ tiêu (14) hay (16)

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
huongtm nói:
Sao lại đưa vào một trong hai chỉ tiêu đó vì (14) là HHDV mua vào trong nước còn (16) là chỉ tiêu HHDV nhập khẩu Bạn giải thích cho mình với
Thế số tiền trên hoá đơn thanh toán của phí lưu cont, phí kiểm hoá, phí vận chuyển nội địa của lô hàng nhập khẩu đó thì đưa vào chỉ tiêu (14) hay (16)
Các phí bạn nói trên kê vào chỉ tiêu [14], chỉ tiêu [16] chỉ kê phần giá tính thuế + thuế nhập khẩu thôi. Chỉ tiêu [14] cũng đã nói rõ là hàng hóa dịch vụ mua vào trong nước rồi mà...............

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
huongtm nói:
Thật ra chỉ tiêu 16 chỉ đưa vào giá trị hàng hoá nhập khẩu về mà thôi (giá trị phải trả cho nhà cung cấp hàng hoá nước ngoài)

Do vậy tất các chi phí bạn nêu bạn đưa vào chỉ tiêu 14 (cước vận chuyển quốc tế, ..............)

Vì thật ra chủ yếu là chỉ tiêu 12.

Đ

đặng thu hoài

Guest
15/2/06
15
0
0
HaNoi
Các bạn giúp mình với .
Khi hải quan đánh thuế GTGT hàng nhập khẩu là 5%, vậy khi mình viết hoá đơn xuất hàng tính thuế 10 % được không? ( Hàng của mình là lõi lọc nước ,dùng trong xử lý nước tinh khiết . Và các bạn có thông tư số 66 /...về đánh thuế GTGT các mặt hàng thì gửi cho mình với.
Mình cảm ơn nhiều

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
đặng thu hoài nói:
Các bạn giúp mình với .
Khi hải quan đánh thuế GTGT hàng nhập khẩu là 5%, vậy khi mình viết hoá đơn xuất hàng tính thuế 10 % được không? ( Hàng của mình là lõi lọc nước ,dùng trong xử lý nước tinh khiết . Và các bạn có thông tư số 66 /...về đánh thuế GTGT các mặt hàng thì gửi cho mình với.
Mình cảm ơn nhiều
Hải quan căn cứ vào đâu để đánh thuế suất thuế GTGT là 5% còn bạn căn cứ vào đâu để tính đó là mặt hàng có thuế suất thuế GTGT 10%. Khi bạn xuất ra với thuế suất cao nhất thì thuế không nói gì bạn hết chỉ thiệt cho người tiêu dùng cuối cùng thôi. Còn ngược lại bạn xuất thấp hơn thì xuất bổ sung thêm thuế (nếu không sẽ bị phạt)!

D

Do_Ngoc_Anh

Trung cấp
6/9/05
52
0
0
55
Ha Noi
đặng thu hoài nói:
Các bạn giúp mình với .
Mình cảm ơn nhiều
Bạn tham khảo trang Web của tổng cục Hải quan http://www.customs.gov.vn/Default.aspx?tabid=98 mục biểu thuế nhập khẩu
Mặt hàng của bạn mã số 8421 21 12 hoặc 8421 21 22 gì đó.
Nếu Hải quan đã áp hàng của bạn thuế suất 5% thì khi xuất bán bạn cũng chỉ được ghi thuế suất 5% thôi. Tại sao lại ghi 10% để phải nộp thuế nhiều hơn?

P

Pham Mai Huong

Guest
6/1/06
3
0
0
105 Nguyen Phong Sac
Theo mình giá vốn hàng nhập khẩu ( giá trị tính thuế + thuế NK), ko nhất thiết phải cộng cả chi phí làm thủ tục nhập khẩu. Vì nếu tính cả vào thì lại phải chờ khi hàng này bán ra mới được kết chuyển. Chi bằng mình cứ tách các chi phí làm thủ tục nhập khẩu vận chuyển, vv... từ đầu và tính vào chi phí luôn.

Đ

đặng thu hoài

Guest
15/2/06
15
0
0
HaNoi
Chào Anh
Thực ra tớ cũng nghĩ như bạn, nhưng vì tớ hỏi bên chị quản lý thuế chị bảo : "Đấy là bên hải quan áp giá thuế ,còn mặt hàng bon em bán thì theo giá thuế của mình chứ" . Vậy tớ cũng không biết xử lý ntn nữa vì bên mình ký hợp đồng với bên bán là VAT 10%. Rất mong và cám ơn bạn đã giúp đỡ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thỉnh thoảng các văn bản luật cứ tréo ngoe nhau. Thôi thì, khi nhập khẩu thì cứ nghe theo các bác hải quan áp thuế suất thuế GTGT hàng nhập khẩu trước đã và khi xuất hóa đơn để bán hàng thì phải theo các bác thuế nhà ta áp theo mức thuế suất nào trong Luật thuế GTGT.

Nếu theo Luật thuế GTGT, mặt hàng bạn bán ra phải chịu mức thuế suất thuế GTGT là 10%, trong khi nhập khẩu lại chỉ chịu mức thuế suất thuế GTGT là 5% thôi, thì bạn vẫn phải xuất hóa đơn theo mức thuế suất thuế GTGT là 10%.

N

ntb_802

Guest
15/11/04
39
1
0
47
Ha Noi
Trường hợp hàng của bạn có hai khả năng xảy ra:
- Nếu hàng của bạn nhập về dùng để chế biến hay lọc nước (loại lớn) và mục đích sử dụng là bán nước ra thị trường thì áp thuế mã Hải quan là:84212132 và có thuế VAT nhập khẩu là 5%.
- Nếu hàng của bạn nhập về rồi bạn bán cả thiết bị lọc - loại này là nhỏ dùng trong Gia Đình thì mã hải quan là 84212131, và có thuế VAT là 10%
Hai mặt hàng trên tuy có chung tên gọi nhưng không thể nhầm lẫn (trừ trường hợp cố tình) được vì đối tượng sử dụng hoàn toàn khác nhau, một đằng là dùng để sản xuất bán sản phẩm ra thị trường, còn một đằng là tiêu dùng ngay - có thể ghép chung vào hàng tiêu dùng được.
Bạn Hoài ơi, nhầm thuế như thế không được đâu, khi Hải quan Áp thuế, hay mã thì thực ra mặt hàng đó đã được xác định là thuộc Vat5 hay Vat10 rồi. Nếu trên tờ khai mặt hàng đó thuế Vat =5% thì tốt nhất bạn nên sửa hợp đồng bán hàng chứ đừng ghi Vat 10% là sai đấy, chủ trương của nhà nước là thu đủ, thu đúng thuế của nhân dân chứ không thu thừa, thu thiếu, mong bạn cân nhắc. Còn nếu mặt hàng trên thuộc Vat 10 thì nên nói chuyện riêng với ông XNK đi không thì bạn sẽ bị truy thu đấy.
Còn cán bộ quản lý thuế có hỏi bạn cứ đưa cho người ta xem hai mã trên rất rõ ràng và không ai nói được gì bạn đâu.
Nếu còn gì kô hiểu bạn cứ post lên đây, tui giải thích thêm cho.

Sửa lần cuối:
N

ntb_802

Guest
15/11/04
39
1
0
47
Ha Noi
Giải thích thêm về cước vận chuyển đường biển:
huongtm nói:
Thanks!

Theo bạn mình hiểu nôm na thế này, công ty bạn nhập khẩu qua cảng biển, và bạn chịu cước vận chuyển, cước vận chuyển đó có thuế VAT=0% (ví dụ tổng cước là 1000$).
Khi bạn nhập hàng hải quan xác định đó là giá FOB hay giá CIF, trường hợp bạn nhập khẩu mà phải trả cước vận chuyển thì bạn đã mua giá FOB và Hải quan sẽ tính luôn cước vận chuyển này vào trị giá hàng nhập khẩu và bạn sẽ thấy số thuế nhập khẩu sẽ tăng lên, khi hàng nhập kho bạn phải tính trị giá hàng nhập kho = (trị giá mua+cước VC đường biển)*thuế nhập khẩu+CP nhập hàng
và hạch toán chi phí đó một cách bình thường như bao chi phí khác.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA