Ghi nhận doanh thu theo tiến độ kế hoạch có phải xuất hóa đơn không?

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi lienbt6400, 3 Tháng ba 2011.

8,205 lượt xem

1. lienbt6400

lienbt6400 Thành viên sơ cấp

Mọi người giúp mình với!
    Theo ĐKTT trong HDKT thì bên mình được CĐT tạm ứng tiếp đợt 2 theo BB đánh giá tiến độ hoàn thành. Trong HDKT sẽ xuất hóa đơn khi quyết toán công trình. Vậy khi ghi nhận doanh thu tại thời điểm đó có phải kê khai thuế và phát sinh VAT đầu ra tương ứng không?

2. minhvan2728

minhvan2728 Guest

Thường thường khi ghi nhận DT của công trình thì phải căn cứ vào bảng quyết toán khối lượng công việc hoàn thành, và xuất hóa đơn cho giá trị hoàn thành đó. Chứ mình chưa thấy ai ghi nhận DT theo tiền về cả, vì căn cứ để xuất hóa đơn ko chắc chắn.

3. nguyenhong12

nguyenhong12 Thành viên thân thiết

mình cũng đồng ý với quan điểm trên, mình chi ghi nhận doanh thu khi xác định khối lượng công việc đã hoàn thành, tiền chuyển về giữa tiến độ thì bạn cứ theo dõi rùi khi xuất hóa đơn hạch toán 1 thể cho khỏe

4. Huong Nakano

Huong Nakano Thành viên hoạt động

Chết dở, bên em toàn xuất hóa đơn cho CĐT theo mỗi đợt nhận tiền. Thế là ko đúng ạ?

5. cachep87

cachep87 chief accounting

Chuẩn mực kế toán số 16_Hợp đồng xây dựng có hướng dẫn:

Đối với trường hợp trên thì khi nhận được tiền của khách hàng thanh toán theo tiến độ kế hoạch, lúc đó kế toán phải xuất hoá đơn, không căn cứ vào khối lượng thực hiện đã hoàn thành. Kế toán sẽ sử dụng Tài khoản 337_Thanh toán theo tiến độ kế hoạch hợp đồng xây dựng

6. Huong Nakano

Trường hợp của em là nhà thầu nước ngoài thực hiện hợp đồng theo giá trị trọn gói (lump sum) nên không có quyết toán khối lượng công việc hoàn thành.

Em bổ sung thêm là trong hợp đồng xây dựng chỉ nêu tiến độ thanh toán như sau:

- TT tạm ứng lần 1: 40% giá trị HĐ ngay sau khi ký hợp đồng
    - TT lần 2: 40% sau 1,5 tháng kể từ ngày khởi công
    - TT lần cuối: 20% còn lại sau khi hoàn thành kết thúc công việc.

vậy em xuất hóa đơn theo từng lần thanh toán như trên vẫn được đúng ko ạ?

Last edited: 1 Tháng tư 2011
  7. dongho_cat

dongho_cat Thành viên thân thiết

Như Cachep87 đã trả lời cho bạn rồi đấy: Bạn xuất hóa đơn theo tiến độ của hợp đồng > ghi nhận trên 337; Bạn phải ước tính được giá trị hoàn thành của công trình mà thực tế bạn đang thực hiện để ghi nhận doanh thu và chi phí tương ứng...
    Thân.

8. Huong Nakano

Em xin cảm ơn ạ!

Nhưng có điều em vẫn chưa rõ là "kế toán căn cứ vào chứng từ phản ánh doanh thu tương ứng với phần công việc đã hoàn thành (không phải hoá đơn) do nhà thầu tự xác định" - thì những "chứng từ phản ánh doanh thu tương ứng với phần công việc đã hoàn thành" là chứng từ gì ạ??? Có ai có thể ví dụ giùm em được không ạ??? (Trước giờ em chỉ biết ghi nhận doanh thu trên hóa đơn xuất ra thôi!)

9. ngocvuhuahn

ngocvuhuahn Thành viên sơ cấp

Ðề: Ghi nhận doanh thu theo tiến độ kế hoạch có phải xuất hóa đơn không?

nếu như công ty áp dụng theo qđ 48, ko có tk 337 thì phải hạch toán như thế nào ạ?

10. trungkien47a

trungkien47a Thành viên thân thiết

ai biết không, trả lời giùm cái