Sổ kế toán in, có phải đăng ký mới được sử dụng?

• Thread starter adam_tran
  • Ngày gửi
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Một số chi cụ thuế cho rằng doanh nghiệp phải đăng ký sử dụng sổ kế toán in (hay kế toán trên máy vi tính) rồi mới được sử dụng. Điều này tôi cho là vô lý, doanh nghiệp phải có toàn quyền quyết định vấn đề này. Còn đăng ký trễ thì bị phạt hành chính thôi. Không lẻ DN đã in sổ, nhưng vì lý do nào đó quên đăng ký, lại bắt họ chép tay lại? Điều này hoàn toàn trái với nguyên tắc kế toán, vì khi chép lại thì muốn sửa cũng được vậy! Các bạn nghỉ sao về vấn đề này?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
adam_tran nói:
Một số chi cụ thuế cho rằng doanh nghiệp phải đăng ký sử dụng sổ kế toán in (hay kế toán trên máy vi tính) rồi mới được sử dụng. Điều này tôi cho là vô lý, doanh nghiệp phải có toàn quyền quyết định vấn đề này. Còn đăng ký trễ thì bị phạt hành chính thôi. Không lẻ DN đã in sổ, nhưng vì lý do nào đó quên đăng ký, lại bắt họ chép tay lại? Điều này hoàn toàn trái với nguyên tắc kế toán, vì khi chép lại thì muốn sửa cũng được vậy! Các bạn nghỉ sao về vấn đề này?
Em cũng đồng ý với ý kiến của bác adam_tran. Theo em nghĩ cái vụ mà ghi sổ bằng tay thì nên bãi bỏ cho rồi. Ghi bằng tay cũng từ máy mà ra thôi, tại sao phải làm tới 2 công đoạn như vậy? Các bác thuế sợ chúng ta in sổ bằng máy rồi tự sửa số liệu trên máy in lại cũng được nhưng theo em nếu mà ghi sổ em cũng sửa lại được vậy. Thuế đâu có kiểm tra chúng ta liên tục đâu nên chúng ta có thể không ghi sổ để đó lâu lâu lấy ra ghi một lần cũng được vậy như thế thì thời gian để chúng ta điều chỉnh sổ sách cũng được vậy...............

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
adam_tran nói:
Việc kế toán hạch toán sổ sách và in sổ sách khi sử dụng bằng máy vi tính, mà không đăng ký sử dụng chỉ chịu phạt hành chính thôi. Mình nhớ là 200.000 thì phải.

Vì vậy khi các bạn hạch toán bằng máy vi tính thì cứ việc in sổ sách và đăng ký sử dụng bằng máy vi tính là dc.

Vì vậy không có lý do gì phải chép sổ sách lại cả.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nói chung là quy chế nhiều khi có phần cứng nhắc, tốt nhất là mình nên đăng ký trước để đỡ rắc rối . Còn nếu đã sử dụng rồi mà đăng ký sau thì "làm việc lại" về thủ tục hành chính với cán bộ thuế cũng xong mà .

mysterman

mysterman

Guest
Mấy ông thuế quy định thế này:
1. Ghi sổ: Phải mua sổ và đăng ký (đóng dấu) của Chi Cục quản lý.
2. In sổ: Hàng tháng phải in và mang lên cho CB quản lý kiểm tra và đóng dấu.
Mà tui thấy họ chỉ cứng nhắc với các cty nhỏ, còn những cty lớn hình như họ bỏ qua không hỏi tới. Người ta lên cung trăng rồi mà cứ quy định những cái vớ vẩn, miễn sao DN ghi chép & giải trình đúng là OK rồi! Còn họ ghi làm sao, sử dụng phần mềm gì là việc của DN.

Sửa lần cuối:
T

thuta

Guest
31/10/05
27
0
0
Hà Nội
Tốt nhất là nên làm một công văn đăng ký với cơ quan thuế về việc sử dụng phần mềm kế toán. Sau đó thì cứ việc hạch toán bằng máy và in sổ sách bình thường. Nếu chưa đăng ký thì đăng ký bổ sung vậy.

L

luong anh tu

Guest
9/12/05
22
0
1
tphcm
các chi cục thuế khác ở tphcm thế nào thì mình khong biết nhung đã có lần quản lý thuế đơn vị mình có nói là không cần đăng ký vì đã có 1 doanh nghiệp nào đó hỏi cục thuế dược cục thuế trả lời như vậy nên đó là án lệ rồi.mình chỉ việc in sổ sách đúng kỳ rồi giám đốc ký và lưu tại đơn vị là được

L

luuly

Guest
15/10/05
17
0
0
42
Tp HCM
Thực tế nhiều khi thấy các bác thuế nhà mình cũng rờm rà thật, thời buổi công nghệ thông tin như thế này thì phải khuyến khích các DN làm kế toán, sổ sách bằng máy hết đi chứ.
Mà mình nghĩ, tiến tới ngành thuế cũng nên nối mạng dạng như một số cơ quan hải quan làm vậy. BC thuế có thể gửi qua mạng, đỡ phải gặp mấy bác thuế, đôi khi đỡ rởm rả hơn.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Ấy, các bạn sao lại phải gặp mấy bác thuế thế? Cứ gặp đi, có nhiều bác cán bộ quản lý thuế hỏi vặn mình mấy câu rất khó chịu về sổ sách khi mình quên không đưa... và nhất quyết không chịu cho mình đăng ký bổ sung ghi sổ bằng máy tính đấy. Thế mà lần sau rút kinh nghiệm mình lên tiếp, lần này nhớ mang theo cái ... thế là được đăng ký bổ sung. Webketoan mình khiếu nại vụ này đi, quy định cái kiểu này chỉ béo mấy bác cán bộ thôi và khổ dân kê bọn mình.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA