Hạch toán thế nào đây?

• Thread starter kala_rosie
  • Ngày gửi
K

kala_rosie

Guest
2/12/05
2
0
0
41
USA
Em có trường hợp thế này, các bác giúp em xem nên hạch toán thế nào cho hợp lý với ạ:

Công ty A chi tiền cho CBCNV vay và tự mua cổ phiếu dưới hình thức đấu giá cổ phiếu của công ty B (tuy nhiên giá bỏ đấu giá bao nhiêu thì do Cty A quy định, ví dụ giá cao nhất được mua cho 100CP là 110.000đ).

Cty A có Hợp đồng vay tiền, phiếu chi, bản cam kết vay tiền với CBCNV.

Và sau khi trúng đấu giá thì nếu CBCNV có tiền để thanh tóan để tòan quyền sở hữu số CP đó chỉ phải thanh tóan lại cho công ty với mức giá 105.000 đ, phần chênh lệch giữa giá trúng và giá thanh tóan sẽ do công ty chịu.

Khỏan chi phí chênh lẹch này (110.000 đ - 105.000 đ = 5.000 đ) công ty sẽ hạch tóan thế nào để được hợp lý?

Em cám ơn các bác trước ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
kala_rosie nói:
Em có trường hợp thế này, các bác giúp em xem nên hạch toán thế nào cho hợp lý với ạ:

Công ty A chi tiền cho CBCNV vay và tự mua cổ phiếu dưới hình thức đấu giá cổ phiếu của công ty B (tuy nhiên giá bỏ đấu giá bao nhiêu thì do Cty A quy định, ví dụ giá cao nhất được mua cho 100CP là 110.000đ).

Cty A có Hợp đồng vay tiền, phiếu chi, bản cam kết vay tiền với CBCNV.

Và sau khi trúng đấu giá thì nếu CBCNV có tiền để thanh tóan để tòan quyền sở hữu số CP đó chỉ phải thanh tóan lại cho công ty với mức giá 105.000 đ, phần chênh lệch giữa giá trúng và giá thanh tóan sẽ do công ty chịu.

Khỏan chi phí chênh lẹch này (110.000 đ - 105.000 đ = 5.000 đ) công ty sẽ hạch tóan thế nào để được hợp lý?

Em cám ơn các bác trước ạ.

Hạch toán Lỗ do đầu tư cổ phiếu. Nhưng ở đâu có công ty lạ lùng thế nhỉ, hơi bị " ấm đầu"

K

kala_rosie

Guest
2/12/05
2
0
0
41
USA
Không đến nỗi "ấm đầu" đâu bác ToiyeuVN_2004 ạ. Căn bản là 2 công ty này là "anh em" với nhau. Công ty B đang trong giai đoạn cổ phần hoá, cần ít nhất là 25 cổ đông , và mua ít nhất là x% để thành Cty cổ phần. Ngoài ra là trước đây, A cũng có % trong B.
Em ko ở VN nên em không nắm rõ được luật pháp ở nhà mình, em mới lên đây hỏi các bác. Các bác hướng dẫn em cụ thể thêm với, kể cả hạch toán phần tiền cho CBCNV vay mua nữa ạ. Em xin cám ơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA