Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế TNCN cho công ty mới thành lập?

• Thread starter trungvanhcm
  • Ngày gửi
T

trungvanhcm

Guest
7/8/13
1
1
0
Binh Duong
Chào các bạn trong forum!
Công ty mình mới thành lập tháng 04/2013 cty mình là TNHH 1 thành viên ( không có kế toán, chỉ có 1 mình giám đốc). Hằng tháng bên mình vẫn kê khai thuế, nhưng nghĩ bên mình là cty TNHH nên không kê khai thuế TNCN.
Bây giờ mình muốn đăng ký MST cho giám đốc để kê khai thuế TNCN thì có bị phạt không? và nếu như mình tiếp tục không kê khai thuế TNCN thì sẽ như thế nào!

Các bạn giúp mình nhé!

• Like
Reactions: Phuongttytpn
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

matran241091

Cao cấp
10/8/10
215
0
16
32
Hà Tĩnh
Ðề: Cho mình hỏi về thuế TNCC cho công ty mới thành lập

Quan trọng là lương giám đốc của bạn là bao nhiêu.Bạn cứ để dưới mức chịu thuế thì không phải kê

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Cho mình hỏi về thuế TNCC cho công ty mới thành lập

Chào các bạn trong forum!
Công ty mình mới thành lập tháng 04/2013 cty mình là TNHH 1 thành viên ( không có kế toán, chỉ có 1 mình giám đốc). Hằng tháng bên mình vẫn kê khai thuế, nhưng nghĩ bên mình là cty TNHH nên không kê khai thuế TNCN.
Bây giờ mình muốn đăng ký MST cho giám đốc để kê khai thuế TNCN thì có bị phạt không? và nếu như mình tiếp tục không kê khai thuế TNCN thì sẽ như thế nào!

Các bạn giúp mình nhé!
Lương Giám đốc TNHH MTV không được tính là chi phí được trừ, nếu có chi lương thì chi dưới mức giảm trừ gia cảnh cho bản thân để không phải nộp thuế, hàng tháng, quý không cần khai cuối năm quyết toán là được rồi
Hiện tại xem hướng dẫn ở TT28/2011/TT-BTC, chờ Thông tư thay thế thông tư 28/2011/Tt-BTC ra sẽ tính tiếp

"b.2) Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải nộp tờ khai cho cơ quan thuế."

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Ðề: Thuế TNCN cho công ty mới thành lập?

Sao Giám đốc cty TNHH MTV lại phải trả lương làm gì? Ông ấy tự bỏ tiền ra thành lập công ty, rồi lại tự trả lương cho chính mình... Rút tiền từ tay phải chuyển sang tay trái.
Còn nếu như bác giám đốc này không có nguồn thu từ nơi khác, không "xin" được vợ tiền tiêu hàng ngày, mà tự "rút vốn" dần ra để chi tiêu cho cá nhân, thì mới cần phải trả lương, nhỉ :D

D

ducvt

Sơ cấp
23/5/13
6
0
0
Hà Nội

Giám đốc của Cty TNHH thực tế ko có lương, nên ko cần tính thuế TNCN, ko cần kê khai thuế TNCN. Lương và bảng lương của giám đốc chỉ phục vụ cho việc đóng BHXH.
Thủ tục làm MST thu nhập cá nhân cũng đơn giản. Bạn nên đăng ký MST cho mình. Cuối năm có quyết toán thuế TNCN cũng ko phải nộp đồng nào ( Vì lương đóng bảo hiểm thường thấp hơn mức thu nhập phải đóng thuế).
Nhưng có 1 vấn đề là, thu nhập của giám đốc chính là lợi nhuận sau thuế của công ty. Do vậy, giám đốc vẫn có thu nhập nếu công ty làm ăn có lãi. Lúc đó nếu thu nhập của giám đốc lại bị tính thuế TNCN thì sẽ thành "thuế chồng thuế"?
Các bạn cho ý kiến nhé!

N

nonthan

Sơ cấp
4/4/11
13
1
1
34
HCM

Vậy báo cáo TNCN hàng năm cũng khỏi luôn hay nộp tờ trắng vậy mrvanthuc. Nếu là TNHH 2 thành viên mà chỉ có 1 giám đốc và kế toán là thuê ngoài thì cũng không cần đăng ký bảng lương và TNCN luôn hay sao.

L

Lymom

Guest
19/11/13
4
0
0
Tp. Hồ Chí Minh

Cty e cũng mới thành lập tháng 9/2013, là cty TNHH 2 thành viên, vì Giám Đốc có làm ở nơi khác và đóng bảo hiểm, TNCN rồi, hiên tại thì e chưa tính lương gì cả, tại cty chưa phát sinh, chỉ có chi phí thành lập thôi, vậy quyết toán TNCN năm 2013 e để trống được không ạ, e cảm ơn mọi người!!!

T

thuylinhthuylinh92

Guest
2/3/17
1
0
1
32

Cty e cũng mới thành lập tháng 9/2013, là cty TNHH 2 thành viên, vì Giám Đốc có làm ở nơi khác và đóng bảo hiểm, TNCN rồi, hiên tại thì e chưa tính lương gì cả, tại cty chưa phát sinh, chỉ có chi phí thành lập thôi, vậy quyết toán TNCN năm 2013 e để trống được không ạ, e cảm ơn mọi người!!!
Trường hợp này giống công ty mình

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Không biết là công ty như thế này thì ai khai thuế, ai ghi sổ sách kế toán nhỉ??? Giám đốc kiêm kế toán luôn sao? Hay kế toán, người khai thuế... làm "công quả", FREE chăng???

nguyentuanhiephp

nguyentuanhiephp

Cao cấp
14/3/11
243
86
28
Hải Phòng
Công ty gì kỳ vầy ? Thành lập từ năm 2013 mà chỉ có 1 thành viên là giám đốc ( không kế toán, không có kỹ thuật hay kinh doanh gì hết ??? )

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA