Tính SDĐ kỳ,SDC kỳ

• Thread starter gacon0904
  • Ngày gửi
G

gacon0904

Guest
9/7/05
81
0
0
42
tphcm
Các anh/chị cho em hỏi,khi lập sổ cái có cần tính số dư đầu kỳ,cuối kỳ ko?Và cách tính như thế nào?có phải tính luỹ kế phát sinh và số dư đầu quí hay tháng không?
Luỹ kế phát sinh tính như thế nào?Em hơi tham lam nên hỏi nhiều đến thế.Cám ơn các anh/chị nhiều.Chúc các anh/chị vui và tôi nay đội tuyển VN sẽ thắng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
gacon0904 nói:
Các anh/chị cho em hỏi,khi lập sổ cái có cần tính số dư đầu kỳ,cuối kỳ ko?Và cách tính như thế nào?có phải tính luỹ kế phát sinh và số dư đầu quí hay tháng không?
Luỹ kế phát sinh tính như thế nào?Em hơi tham lam nên hỏi nhiều đến thế.Cám ơn các anh/chị nhiều.Chúc các anh/chị vui và tôi nay đội tuyển VN sẽ thắng.
Lập sổ cái cũng phải có số dư đầu kỳ cuối kỳ chứ. Cách tính à thì Lấy số dư đầu kỳ + Phát Sinh có - Phát sinh nợ, tùy theo kết cấu của tài khoản

Nếu bạn hạch toán bằng tay thì không cần, nhưng khi bạn hạch toán bằng máy thì số phát sinh lũy kế rất tác dụng, vì bạn có thể lên Bảng cân đối số phát sinh năm dễ dàng. và số phát sinh này có ý nghĩa rất lớn với kế toán quản trị.

Lũy kế phát sinh tháng, là tổng số phát sinh trong tháng của 1 tài khoản, Quý cũng vậy là tổng số phát sinh từ đầu quý đến cuối quý, ....tương tự cho năm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA