Làm sao Kiểm tra Bảng cân đối kế toán?

• Thread starter Nguyen thanh 1986
  • Ngày gửi
Nguyen thanh 1986

Nguyen thanh 1986

Sơ cấp
31/3/10
33
0
6
Can Tho
Chào các bạn!
Mình đang làm Báo cáo tài chính, sổ sách đều cân hết rồi, nhung mình không biết nó có đúng hay không nữa?
Làm sao để kiểm tra Bảng Cân đối kế toán là đúng hay sai?

Năm nay là năm mình mới làm báo cáo tài chính lần đầu, xin các bạn giúp đỡ dùm.:wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Chào các bạn!
Mình đang làm Báo cáo tài chính, sổ sách đều cân hết rồi, nhung mình không biết nó có đúng hay không nữa?

Năm nay là năm mình mới làm báo cáo tài chính lần đầu, xin các bạn giúp đỡ dùm.:wall::wall::wall:

Câu hỏi của bạn thật khó trả lời.
Nhưng có thể nói tóm lại thế này nếu bên tài sản và bên nguốn vốn cân đối với nhau thì cơ bản là đúng rồi đó.

===================================================
Mời bạn vào nhà :
http://camthachthiennhien.multiply.com/photos

Nguyen thanh 1986

Nguyen thanh 1986

Sơ cấp
31/3/10
33
0
6
Can Tho
Vay là không có cách nào khác để kiểm tra sao các bạn?????????

H

hoaithu152

Sơ cấp
27/4/09
13
0
0
Ha noi
Theo mình làm, thì mình sẽ kiểm tra trên Bảng cân đối Tài khoản psinh, kiểm tra chéo các Tài khoản, nếu đúng rùi thì dựa trên số liệu đó để vào Bảng cấn đối kế toán thì chắc là đúng thôi.
Mọi người có kinh nghiệm thì chia sẻ nhé!!!!!!!!!!!

C

ckvct

Guest
28/8/10
21
0
0
Hà Nội
Kiểm tra bảng cân đối kế toán

Cái này tớ biết do một kế toán lão làng dạy cho
đó là: bên bảng CDSPS bên nợ bằng bên có và bằng 1 số A chẳng hạn
Bạn lấy số A đó trừ đi tổng bên có của TK 214 sau đó trừ đó 421 nếu là âm, và cộng nếu là dương
nếu nó bằng số du bên nguồn vốn và bên tài sản của BCD là okey thôi

D

dungdinh

Guest
7/1/08
1
0
0
ha noi
Bạn lấy số A đó trừ đi tổng bên có của TK 214 sau đó trừ đó 421 nếu là âm, và cộng nếu là dương

Minh doc chua hieu y ban lam, ban co the noi ro hon duoc khong, thanks nhe

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Bên Nợ và bên Có của phần nào. đầu kì, cuối kì, hay phát sinh trong kỳ vậy bạn ????
phần chữ đậm là sao bạn ckvct, số dư là số nào?????:wall:
Do mình thấy mấy bảng BCTC của công ty mình đang làm, ko có BCTC năm nào trùng khớp số dư đầu kì hết, rồi số liệu tùm lum, chẳng biết cái nào đúng cái nào sai cả. Mình mới vào công ty nên mọi thứ đều đến tay mình, với lại mình cũng mới ra trường nữa. hichic. giúp mình nhé!

Sửa lần cuối:
D

dunghatinh

Trung cấp
22/9/09
142
1
0
HCM
Trong phần mềm kế toán có mục kiểm tra lỗi BCTC không cân. Vì kế toán ghi chép nghiệp vụ theo bút toán kép nên nếu ghi đúng thì BCĐKT thường là cân. Có những trường hợp nó cân nhưng không đúng vì các chỉ tiêu trên BCĐKT có thể lấy từ nhiều TK hoặc có thể từ 1 TK chia ra thành nhiều chỉ tiêu.
Nếu lập thủ công, trước khi lập bạn phải chắc chắn rằng đã thực hiện công việc khóa sổ, cập nhật giá cho các phiếu xuất, phiếu nhập nếu có (phần tính giá thành), kết chuyển hết các TK chi phí, doanh thu, xác định số dư cuối kỳ của các TK. Căn cứ vào các chỉ tiêu trên BCĐKT để đưa số liệu vào cho phù hợp. Các TK công nợ thường dễ bị nhầm lẫn nhất.
Chỉ tiêu hàng tồn kho, giá vốn nếu có thể thì xuất ra excel rồi tính lại giá thành.

U

uocmoxanhbn2009

Trung cấp
28/9/09
123
0
16
bắc ninh
Chào các bạn!

Theo mình, với những DN vừa và nhỏ, nghiệp vụ phát sinh ít, các bạn có thể nên bảng cân đối số phát sinh trước. Khi bảng CĐPS đúng rồi các bạn lên bảng CĐKT. Phần tổng tài sản và tổng nguồn vốn trên bảng CĐKT bằng nhau và các bạn có thể đối chiếu với dòng tổng cộng trong bảng CĐPS. Tổng TS (NV)=Tổng CĐPS-số dư TK 214-số dư TK 421(Nếu lỗ). Nếu kết quả đúng thì bảng CĐKT đã cân đối còn nếu để kiểm tra đúng hay sai thì còn tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa. Mọi người cho ý kiến thêm!

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi
Theo mình, với những DN vừa và nhỏ, nghiệp vụ phát sinh ít, các bạn có thể nên bảng cân đối số phát sinh trước. Khi bảng CĐPS đúng rồi các bạn lên bảng CĐKT. Phần tổng tài sản và tổng nguồn vốn trên bảng CĐKT bằng nhau và các bạn có thể đối chiếu với dòng tổng cộng trong bảng CĐPS. Tổng TS (NV)=Tổng CĐPS-số dư TK 214-số dư TK 421(Nếu lỗ). Nếu kết quả đúng thì bảng CĐKT đã cân đối còn nếu để kiểm tra đúng hay sai thì còn tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa. Mọi người cho ý kiến thêm!

Kiểm tra giúp em BCTC này dc ko nhé!
Trong BCĐSPS:'
SDĐK: Nợ = Có = 1.494.821.373
SPSTK: Nợ = Có = 7.116.492.911
SDCK: Nợ = Có = 1.507.040.448

Có TK241 79.366.654
Có TK 421 26.590.905

Trong BCĐKT
Tổng TS = Tổng NV = 1.427.673.794

Vậy tính như thế nào???? Em đọc phần hướng dẫn nhưng ko hiểu mấy. Do nếu theo cách hiểu của e thì em tính ra bị sai, mà BC này dc thuế chấp nhận rồi

S

sakura1108

Guest
17/10/11
0
0
0
hung yen
Ðề: Làm sao Kiểm tra Bảng cân đối kế toán?

mình cũng đang thắc mắc như bạn nguyen thanh 1986, nhưng bạn dunghatinh nói trên phần mếm kế toán có mục kiểm tra lỗi BCTC, vậy không hiểu bạn đang nói đến phần mếm nào vậy?

L

lemontreentl

Guest
7/12/11
0
0
0
34
ha noi

hầu như tất cả các phần mềm kế toán hiện nay đều có mục kiểm tra BCTC. bên công ty mình dùng của acman thì khi vào mục Giúp đỡ kiểm tra sự cân đối của hệ thống, nếu có lỗi ở TK nào thì phần mềm sẽ báo để bạn trơ lại màn hình nhập phát sinh vào để sửa lại.

P

pbichloan

Trung cấp
9/6/09
68
1
8
Bình Dương

Đúng như Lemontreentl nói, các phần mềm kế toán đều có phần kiểm tra lỗi trước khi in ra BCTC, và sẽ chỉ ra lỗi không cân ở TK nào. Nếu vẫn sử dụng excell thì hơi khó kiểm tra 1 tý

S

Samacmotloaihoa

Guest
28/4/11
18
0
1
Tp HCM

Thường thì mình kiểm tra lại sổ cái,sau đó đối chiếu các tài khoản....hi

P

Phuoc911

Sơ cấp
10/6/08
6
0
0
NHA TRANG-VIET NAM

Chào các Bác,nếu phần mềm của mình dùng không có mục kiểm tra BCTC thì không biết ai có cách kiểm tra BCDKT trên excell không?
Vui lòng giúp đỡ đi,cám ơn nhiều

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội

Chào các Bác,nếu phần mềm của mình dùng không có mục kiểm tra BCTC thì không biết ai có cách kiểm tra BCDKT trên excell không?
Vui lòng giúp đỡ đi,cám ơn nhiều
Mình cũng vừa tổng hợp BCTC, làm bảng CĐSPS, BCĐKT đến hết t11. Mình đúc kết thế này, trước tiên, các bạn phải định khoản đúng số TK để lên Bảng CĐSPS sao cho đúng và cân, khi số dư cuối kỳ bên nợ và bên có của BCĐSPS bằng nhau thì lên bảng CĐKT, bảng này dựa vào số liệu của bảng CĐSPS. Tuy nhiên, khi chọn lọc, vẫn bị sai và lệch giữa Tổng TS và Tổng NV nên mình không biết số nào là đúng. Do vậy, bên bảng CĐSPS, mình tổng hợp số liệu từ TK loại 1 và loại 2 lại (Chèn một dòng tổng cộng) và tổng hợp từ tk loại 3 đến 9. Lúc này, có số dư cuối kỳ của TS bằng SDCK của NV thì sẽ là Tổng số NV và Tổng số TS bên bảng CĐTK. Nếu bên bảng CĐTK bạn chưa thấy khớp số liệu, bị thiếu hoặc thừa, bạn có thể kiểm tra một số phần như sau: Ví dụ ở phần TS, mục phải thu khách hàng bạn xem có thể có khách hàng trả dư tiền, lúc đó ta trừ đi số tiền trả dư này. Hay ở phần NV, phải trả người bán, có thể bạn trả dư khách tiền thì cũng tính trừ đi...
Đây là mình ví dụ trong trường hợp của mình, mình cũng làm excell nên dùng công thức, và đôi khi phải tự mày mò mới ra. Chúc bạn làm tốt.

C

codua

Trung cấp
9/8/08
92
4
8
Vũng Tàu

Chào các bạn!

Bạn làm bằng phần mềm nào hay làm trên Excel?.
Nói chung thì nếu làm cẩn thận thì Bảng CDKT luôn cân đối và không có vấn đề gì.
Vấn đề ở chỗ hạch toán chi phí có đúng không mới là quan trọng, nếu cơ sở không vững thì có thể bị xuất toán.

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

dĩ nhiên là số cuối kỳ rồi và củng là số PS đó vì: đầu kỳ thì coi như là đúng do cuối kỳ trước đã kiểm tra rùi có thể bỏ qua. Tuy nhiên theo PP của ckvct thì phải chắc chắn rằng các số liệu trên CĐPS đã đúng nhé nếu số liệu đã lên trên CĐPS mà chưa chuẩn thì khó nói lên điều gì ở trên CĐKT

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA