Hạch toán xuất dùng cho xây dựng cơ bản!

• Thread starter thuta
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thuta

Guest
31/10/05
27
0
0
Hà Nội
Công ty mình đang xây dựng 1 nhà xưởng. Trong hợp đồng giao thầu có quy định một số phần việc bên nhận thầu chi thi công, còn vật tư là do bên mình tự lo.Vậy khi mua vật tư về mình ko nhập kho mà xuất thẳng cho bên nhận thầu, định khoản như sau có được ko :
N241(XDCB dở dang)
N133
C331
Hay trước tiên mình phải nhập kho
N152
N133
C331
Khi xuất ghi :
N241
C152
Trong trường hợp này mình có phải xuất 1 hóa đơn có giá trị bằng giá vốn, bỏ trống phần thuế suất và ghi rõ là hàng tiêu dùng nội bộ ko, hay chỉ cần có phiếu xuất kho là đủ.
Trường hợp mình xuất hàng hóa trong kho của mình (156) để giao cho bên nhận thầu thì hạch toán thế nào, có giống hạch toán tiêu dùng nội bộ ko?
Các bạn giúp mình với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Truong Vinh Duc

Guest
12/9/05
27
0
0
46
Hai Phong
Về cầu bạn hỏi mình nghĩ có thể bạn đã nghĩ sai bản chất của nghiệp vụ kinh tế. Ở đây, chúng ta có thể thấy rằng trong hợp đồng giao nhận thầu xây dựng đã quy định rõ những phần việc mà Công ty bạn thi công. Do đó, bạn không phải hạch toán ghi nhận doanh thu và chi phí của số nguyên vật liệu phục vụ xây dựng cơ bản thuộc phần xây dựng của công ty bạn đảm nhiệm. Nên bút toán
Nợ TK 244 (chi tiết công trình)
Nợ TK 133
Có TK 331 (phải trả ngưòi cung cấp NVL)
là đúng
khi mua về bạn xuất ngay vào phục vụ xây dựng luôn nên có thể hạch toán trực tiếp như vậy, bởi bản chất nghiệp vụ kinh tế là vậy.
Nhưng do nhu cầu quản lý chặt chẽ có thể bạn cũng làm thủ tục nhập kho cũng không sao.
Để sau này thuận tiện cho phía công ty bạn quyết toán với nhà thầu xây dựng về số nguyên vật liệu mà bên bạn đã cung cấp cho họ, thì theo tôi nên hạch toán như sau:
khi chuyển NVL cho nhà thầu cung cấp
Nợ TK 1388 (nhà thầu phụ) - Giá trị NVL xuất cho nhà thầu
Có TK 152, 331
Sau khi quyết toán công trình xây dựng cơ bản sẽ tuỳ theo thực tế để xử lý trên TK 1388.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
thuta nói:
Công ty mình đang xây dựng 1 nhà xưởng. Trong hợp đồng giao thầu có quy định một số phần việc bên nhận thầu chi thi công, còn vật tư là do bên mình tự lo.Vậy khi mua vật tư về mình ko nhập kho mà xuất thẳng cho bên nhận thầu, định khoản như sau có được ko :
N241(XDCB dở dang)
N133
C331
N152
N133
C331
Khi xuất ghi :
N241
C152
Trong trường hợp này mình có phải xuất 1 hóa đơn có giá trị bằng giá vốn, bỏ trống phần thuế suất và ghi rõ là hàng tiêu dùng nội bộ ko, hay chỉ cần có phiếu xuất kho là đủ.
Trường hợp mình xuất hàng hóa trong kho của mình (156) để giao cho bên nhận thầu thì hạch toán thế nào, có giống hạch toán tiêu dùng nội bộ ko?
Các bạn giúp mình với nhé.

-Bạn không nhập kho cũng được, vẫn đúng chế độ mà. Lưu ý là bạn phải theo dõi 331 thật chi tiết cho từng đối tượng, rất dễ lầm lẫn giữa người bán và nhà thầu
N241
N133
C331-chi tiết cho từng đối tượng.

N152
N133
C331
Khi xuất ghi :
N241
C152
không cần xuất hoá đơn. Nếu bạn theo dõi qua kho khi xuất ra cho công trình ở xa thì dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ (Nếu ngay tại đơn vị thì dùng PXK bình thường là được)

Nên hạch toán tiêu dùng nội bộ (có xuất hóa đơn nhưng không có thuế GTGT)

T

thuta

Guest
31/10/05
27
0
0
Hà Nội
Cảm ơn các bạn nhiều.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều