Giá vốn hàng bán tại cty thiết kế Website?

• Thread starter HuuDuong
  • Ngày gửi
H

HuuDuong

Guest
27/11/07
23
1
0
39
TP HCM
Bổ sung thêm chút về trường hợp gia hạn domain + hosting cũng gần giống nghiệp vụ bán hàng bình thường( bởi vì khi thu phí duy trì, bên thiết kế Web thường sẽ có lời )
Xuất hoá đơn ghi : N131/C511,333
Lúc này giá vốn thì rõ rồi, nhưng định khoản cụ thể thì sao vậy member0608? có phải là :
N154,133/C331
N632/C154

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Bổ sung thêm chút về trường hợp gia hạn domain + hosting cũng gần giống nghiệp vụ bán hàng bình thường( bởi vì khi thu phí duy trì, bên thiết kế Web thường sẽ có lời )
Xuất hoá đơn ghi : N131/C511,333
Lúc này giá vốn thì rõ rồi, nhưng định khoản cụ thể thì sao vậy member0608? có phải là :
N154,133/C331
N632/C154

1. Domain VN thì không được xuất HĐ. Đây là qui định của BTC và Trung tâm VNNIC.
- Khi thu tiền: N111/C5111
- Khi xác định giá vốn: N154,133/C111. Kết chuyển: N632/C154

2. Domain quốc tế, Hosting thì xuất HĐ và định khoản như Bạn.

V

vetnangcuoitroi123

Sơ cấp
27/10/11
7
0
1
Long An
Theo bạn member0608

" 1. Domain VN thì không được xuất HĐ. Đây là qui định của BTC và Trung tâm VNNIC.

2. Domain quốc tế, Hosting thì xuất HĐ và định khoản như Bạn"
Bạn đọc quy định domain VN không phải xuất hóa đơn ở đâu vậy?
Công văn số 4544/BTC-CST ngày 3/4/2007 của Bộ Tài chính Hướng dẫn sử dụng chứng từ thu phí, lệ phí cấp phép và quản lý tên miền, địa chỉ Internet ở Việt Nam thông qua đại lý có đoạn như sau:
" Các doanh nghiệp làm đại lý thu hộ phí, lệ phí cấp phép và quản lý tên miền, địa chỉ Internet ở Việt Nam cho Trung tâm Internet Việt Nam khi thu phí, lệ phí sử dụng hóa đơn giá trị gia tăng cung cấp dịch vụ, thực hiện ghi một dòng riêng theo đúng mức thu phí, lệ phí Bộ Tài chính đã quy định không tính thuế giá trị gia tăng. Đối với các hoạt động dịch vụ khác của doanh nghiệp viết cùng hóa đơn vẫn ghi thuế suất thuế giá trị gia tăng và số tiền thuế giá trị gia tăng theo quy định"

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Theo bạn member0608

" 1. Domain VN thì không được xuất HĐ. Đây là qui định của BTC và Trung tâm VNNIC.

2. Domain quốc tế, Hosting thì xuất HĐ và định khoản như Bạn"
Bạn đọc quy định domain VN không phải xuất hóa đơn ở đâu vậy?
Công văn số 4544/BTC-CST ngày 3/4/2007 của Bộ Tài chính Hướng dẫn sử dụng chứng từ thu phí, lệ phí cấp phép và quản lý tên miền, địa chỉ Internet ở Việt Nam thông qua đại lý có đoạn như sau:
" Các doanh nghiệp làm đại lý thu hộ phí, lệ phí cấp phép và quản lý tên miền, địa chỉ Internet ở Việt Nam cho Trung tâm Internet Việt Nam khi thu phí, lệ phí sử dụng hóa đơn giá trị gia tăng cung cấp dịch vụ, thực hiện ghi một dòng riêng theo đúng mức thu phí, lệ phí Bộ Tài chính đã quy định không tính thuế giá trị gia tăng. Đối với các hoạt động dịch vụ khác của doanh nghiệp viết cùng hóa đơn vẫn ghi thuế suất thuế giá trị gia tăng và số tiền thuế giá trị gia tăng theo quy định"

Mình nhầm. Tên miền VN vẫn xuất HĐ nhưng miễn thuế, dòng thuế suất ghạch chéo.

pe bich

pe bich

Sơ cấp
26/11/11
13
0
1
36
Bình định
công ty e ký quỹ để mua tên miền và host để dùng dần : khi e chuyển tiền qua ngân hàng cho bên PA thì định khoản thế nào, sau đó họ xuất hóa đơn cho bên e đk sao ah.
còn khi bên e ký hợp đồng với kh họ trả trước 50% sau đó giao layout họ trả thêm 25%, tiếp là bên e xuất hóa đơn họ trả nốt 25% còn lại a định khoản giúp em nhé. cảm ơn anh nhiều. mong mọi người cho e ý kiến

levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Re: Giá vốn hàng bán tại cty thiết kế Website?

công ty e ký quỹ để mua tên miền và host để dùng dần : khi e chuyển tiền qua ngân hàng cho bên PA thì định khoản thế nào, sau đó họ xuất hóa đơn cho bên e đk sao ah.
còn khi bên e ký hợp đồng với kh họ trả trước 50% sau đó giao layout họ trả thêm 25%, tiếp là bên e xuất hóa đơn họ trả nốt 25% còn lại a định khoản giúp em nhé. cảm ơn anh nhiều. mong mọi người cho e ý kiến

Khi chuyển tiền, hạch toán:
Nợ 331/ Có 112
Khi nhận hóa đơn
Nợ 154 hoặc 142/ Có 331

Khi thu tiền 50% của khách hàng:
Nợ 111 (112) / Có 131

Khi khách hàng trả thêm 25% :
Nợ 111 (112) / Có 131

Xuất hóa đơn:
Nợ 131/ có 5113

Khi khách hàng trả nốt 25% :
Nợ 111 (112) / Có 131

pe bich

pe bich

Sơ cấp
26/11/11
13
0
1
36
Bình định
Re: Ðề: Re: Giá vốn hàng bán tại cty thiết kế Website?

Khi chuyển tiền, hạch toán:
Nợ 331/ Có 112
Khi nhận hóa đơn
Nợ 154 hoặc 142/ Có 331

Khi thu tiền 50% của khách hàng:
Nợ 111 (112) / Có 131

Khi khách hàng trả thêm 25% :
Nợ 111 (112) / Có 131

Xuất hóa đơn:
Nợ 131/ có 5113

Khi khách hàng trả nốt 25% :
Nợ 111 (112) / Có 131
a ơi sao lại cho vào 154 ah, a giải thích cho e hiểu với, cty e là đại lý thôi mua domain và host về cũng bán lại cho khách hàng đó ah.

levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Re: Ðề: Re: Giá vốn hàng bán tại cty thiết kế Website?

a ơi sao lại cho vào 154 ah, a giải thích cho e hiểu với, cty e là đại lý thôi mua domain và host về cũng bán lại cho khách hàng đó ah.

Nếu vậy em vẫn có tk 142 để hạch toán. Lúc mua, cty em chưa bán, do đó chưa có doanh thu, vì vậy cũng chưa kết chuyển chi phí vào giá vốn hoặc chi phí kinh doanh, khi nào bán được bao nhiêu thì ghi nhận doanh thu và hạch toán giá vốn tương ứng với doanh thu.

pe bich

pe bich

Sơ cấp
26/11/11
13
0
1
36
Bình định
dạ cảm ơn anh, nhưng e đã tham khảo mọi người ko ai đưa vào 142 cả, e chẳng biết thế nào đây. cháng quá.

N

nhim1988

Sơ cấp
10/9/09
14
0
1
Vĩnh Phúc
Ðề: Giá vốn hàng bán tại cty thiết kế Website?

theo mình thì khi trả trước tiền cho nhà cung cấp sẽ ghi: nợ TK 3312- trả trước cho người bán/ có TK 111/112 số tiền trả trước
khi khách hàng sử dụng dịch vụ, nhà cung cấp trừ dần tiền trả trước ghi: nợ TK 641/ có TK 3312 số tiền nhà cung cấp trừ
đồng thời ghi nhận doanh thu là % hoa hồng mà mình được hưởng ghi: nợ TK 111/112/131 có TK 511, có TK 3331

theo mình k phải cho vào TK 154 hay 142 đâu. mà bạn phải cho vào tk 641 coi như đó là khoản chi phí bạn bỏ ra để bán hàng bebich ạ.

Sửa lần cuối:
M

maichi55

Trung cấp
25/8/11
86
1
8
Ha noi

Mình cũng xin đưa ý kiến thế này. Vì công ty mình là loại hình dịch vụ, nhưng thiết kế ảnh thôi, ko phải web. Cũng làm theo QĐ48. Thì ko sử dụng TK 621 và 622 cho sản xuất mà dùng TK 154 chi tiết cho sản xuất.
Trường hợp 1: Nếu công ty chỉ thiết kế web không. Ko liên quan đến Domain hay hosting. Thì chỉ có chi phí là nhân công thiết kế. Thì bạn hạch toán
_ Lương nhân công: N154/C334 ( Chi tiết TK1542: Chi phí nhân công trực tiếp sản xuất )
_ Xác định giá vốn : N632/C154
Trường hợp 2: Nếu thiết kế có liên quan đến Domain va Hosting thì bạn hạch toán như sau:
_ Khi mua domain và hosting:
+ Ban trả tiền trước : N331/C111,112
+ Khi có hóa đơn : N152/C331
_ Khi thiết kế web :
+ N 1541/C152 ( Vì dùng domian và hosting vào sản phẩm web )
+ N 1542/C334
_ Khi bàn giao web cho khách hàng:
+ N131/C5113
Nếu khách hàng trả nhiều lần trước và sau khi xuất hóa đơn thì bạn vẫn hạch toán N111,112/C131.
_ Xác định giá vốn:
N642/154 ( Bao gồm chi phí nhân công và domain,host)
Trường hợp 3: Ngoài việc thiết kế web, công ty bán domain và host thì bạn có thể hach toán:
_ Bán xuất hóa đơn: N111,112,131/C5113
_Xác định giá vốn : N632/C152.
(Đấy là suy nghĩ của mình. Nếu thấy ko hợp lý xin cho ý kiến đê mình còn tiếp thu.)

levanton

levanton

Cao cấp

Mình cũng xin đưa ý kiến thế này.
......
_ Khi thiết kế web :
+ N 1541/C152 ( Vì dùng domian và hosting vào sản phẩm web )
+ N 1542/C334
_ Khi bàn giao web cho khách hàng:
+ N131/C5113
Nếu khách hàng trả nhiều lần trước và sau khi xuất hóa đơn thì bạn vẫn hạch toán N111,112/C131.
_ Xác định giá vốn:
N642/154 ( Bao gồm chi phí nhân công và domain,host)

(Đấy là suy nghĩ của mình. Nếu thấy ko hợp lý xin cho ý kiến đê mình còn tiếp thu.)

Mình cũng nhất trí tất cả, trừ định khoản trên.
Theo mình thi
_ Xác định giá vốn:
N632/154 ( Bao gồm chi phí nhân công và domain,host)
chứ không phải 642.

pe bich

pe bich

Sơ cấp
26/11/11
13
0
1
36
Bình định
Re: Ðề: Giá vốn hàng bán tại cty thiết kế Website?

theo mình thì khi trả trước tiền cho nhà cung cấp sẽ ghi: nợ TK 3312- trả trước cho người bán/ có TK 111/112 số tiền trả trước
khi khách hàng sử dụng dịch vụ, nhà cung cấp trừ dần tiền trả trước ghi: nợ TK 641/ có TK 3312 số tiền nhà cung cấp trừ
đồng thời ghi nhận doanh thu là % hoa hồng mà mình được hưởng ghi: nợ TK 111/112/131 có TK 511, có TK 3331

theo mình k phải cho vào TK 154 hay 142 đâu. mà bạn phải cho vào tk 641 coi như đó là khoản chi phí bạn bỏ ra để bán hàng bebich ạ.
Rất cảm ơn ý kiến của bạn, cũng có một người trùng ý bạn nhưng phải là 6422 chứ ko phải 641 bạn ah. mà bạn có yahoo ko cho mình xin với.

M

maichi55

Trung cấp
25/8/11
86
1
8
Ha noi

Theo mình thi
_ Xác định giá vốn:
chứ không phải 642.
Mấy hôm bận ko vào xem lại .Bây giờ mới biết là viết nhầm. Cảm ơn Anh Levanton.

bluerose_90

bluerose_90

Don't cry
bluerose_90

bluerose_90

Don't cry

Theo mình thi
_ Xác định giá vốn:
chứ không phải 642.

Anh cho em hỏi một chút bên em làm website cho khách có mua doman và hosting nhưng sếp em ko kí hợp đồng với bên mua nên em ko có hóa đơn về khoản mua doman và hosting này vậy khi em tính giá vốn thì em chỉ cho lương nhân viên vào để xác định giá vốn của cái website đó thui đúng ko ạ?
Và bên em vì là cty nhỏ nên chỉ có mình sếp em tự nhận hợp đồng là làm cho khách chứ ko thuê nhân viên làm nhưng cty em là cty TNHH 1 TV nên lương của sếp em lại ko đc tính vào chi phí thuế TNDN vậy phần giá vốn em có được cho lương của sếp em vào tính ko ạ?

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Anh cho em hỏi một chút bên em làm website cho khách có mua doman và hosting nhưng sếp em ko kí hợp đồng với bên mua nên em ko có hóa đơn về khoản mua doman và hosting này vậy khi em tính giá vốn thì em chỉ cho lương nhân viên vào để xác định giá vốn của cái website đó thui đúng ko ạ?
Và bên em vì là cty nhỏ nên chỉ có mình sếp em tự nhận hợp đồng là làm cho khách chứ ko thuê nhân viên làm nhưng cty em là cty TNHH 1 TV nên lương của sếp em lại ko đc tính vào chi phí thuế TNDN vậy phần giá vốn em có được cho lương của sếp em vào tính ko ạ?

Có những khoản mua không cần hợp đồng, nếu có hóa đơn cũng được tính vào giá vốn.
Trường hợp không có hóa đơn doman và hosting thì cty bạn phải nộp thuế TNDN nhiều hơn thôi, thuế không ý kiến gì đâu!

bluerose_90

bluerose_90

Don't cry

Có những khoản mua không cần hợp đồng, nếu có hóa đơn cũng được tính vào giá vốn.
Trường hợp không có hóa đơn doman và hosting thì cty bạn phải nộp thuế TNDN nhiều hơn thôi, thuế không ý kiến gì đâu!

Vậy còn ý thứ 2 hả anh? cty em là công ty nhỏ nên chỉ có mình sếp em tự nhận hợp đồng web rùi tự làm cho khách chứ ko thuê nhân viên làm mà cty em lại là cty TNHH 1 TV nên lương của sếp em ko được tính vào chi phí thuế TNDN vậy khi tính giá vốn của web em có được cho lương của sếp vào để tính giá vốn cái web đó ko?

P

puppy0201

Sơ cấp
3/8/12
11
0
1
HCM

Anh cho em hỏi là cty em có hợp đồng làm web cho người ta, mua tặng domain cho KH không lấy tiền (mua thì tốn tiền chi phí trả cho P.A, không có khoản thu vào). Vậy em phải hạch toán thế nào?
Ah, ngoài ra cho em hỏi, mua tặng liền, tặng liền thế này thì cần có phải làm bút toán nhập kho không?
Trong trường hợp, mua dùm, mua hộ cho KH domain mà cty em cũng không lấy lời (giá mua từ P.A bằng giá bán cho KH). Em cũng không biết hạch toán sao cho đúng bản chất nữa?
Anh/chị giúp em với. Cảm ơn nhiều nhiều lắm luôn

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn

Anh cho em hỏi là cty em có hợp đồng làm web cho người ta, mua tặng domain cho KH không lấy tiền (mua thì tốn tiền chi phí trả cho P.A, không có khoản thu vào). Vậy em phải hạch toán thế nào?
Ah, ngoài ra cho em hỏi, mua tặng liền, tặng liền thế này thì cần có phải làm bút toán nhập kho không?
Trong trường hợp, mua dùm, mua hộ cho KH domain mà cty em cũng không lấy lời (giá mua từ P.A bằng giá bán cho KH). Em cũng không biết hạch toán sao cho đúng bản chất nữa?
Anh/chị giúp em với. Cảm ơn nhiều nhiều lắm luôn

Chào Bạn!

Theo mình khi Công ty Bạn mua domain của PA như vậy, chắc cũng làm đại lý của PA. Tức là ký quỹ 1 số tiền rồi khi đăng ký domain sẽ trừ dần trong tài khoản. Trường hợp mua hộ cho KH mà cty không lấy lời, cái này do Công ty Bạn. Thực chất đó vẫn là bán lại cho Khách hàng, và số tiền thu được vẫn là doanh thu.

Vậy, khi nạp tiền ký quỹ cho PA: N331/C111,112

Khi nhận Hóa đơn từ PA: N154/C331

Cuối kỳ tập hợp kết chuyển giá vốn: N632/C154

Thu tiền KH: N111,112/C131

Xuất hóa đơn cho KH: N131/C5113, 331 ( domain quốc tế thì VAT 10%)

Xuất hóa đơn cho KH: N131/C5113 ( domain VN thì không có VAT)