Hàng tháng không phát sinh mua bán có phải khai thuế hay không?

• Thread starter vantigress
  • Ngày gửi
V

vantigress

Guest
9/8/13
2
0
0
42
tphcm
Có ai biết chỉ em với. Khi đã đăng ký doanh nghiệp nhưng chưa hoạt động thì hàng tháng ta vẫn kê khai thuế đầy đủ vậy có phải đóng tiền thuế mỗi tháng ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Hàng tháng không phát sinh mua bán có phải khai thuế hay không?

Có ai biết chỉ em với. Khi đã đăng ký doanh nghiệp nhưng chưa hoạt động thì hàng tháng ta vẫn kê khai thuế đầy đủ vậy có phải đóng tiền thuế mỗi tháng ko?
Đã hoạt động thì hàng tháng, hàng quý vẫn phải khai thuế GTGT, thuế TNDN , hóa đơn chứng từ theo quy định bạn ạ.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Dn chưa họat động tức chưa phát sinh doanh thu chỉ có ps vài cp ban đầu (thuế môn bài, đăng bố cáo, công chứng,.....)thì tạm thời mỗi tháng bạn chưa nộp thuế gì cả.

A

angledark

Sơ cấp
10/4/13
21
0
0
35
Đà Nẵng

Vẫn kê khai nhưng chưa phát sinh doanh thu thì không cần phải nộp thuế gì cả?

V

vantigress

Guest
9/8/13
2
0
0
42
tphcm

Đăng ký kinh doanh cty do ôngxã nhà em làm tất mà em thì ko rành về lĩnh vực này. Có người bảo em bên Chi Cục Thuế ko cần biết mình có kinh doanh hoạt động hay ko nhưng mỗi tháng vẫn phải đóng thuế, mình ko đóng sau này họ phạt, giờ mà liên quan tới pháp luật sẽ bị tù nên em run lắm mong các ACE chỉ giúp. Vì tên chủ doanh em đều do em đứng tên. thanks các ACE

H

hanny250

Trung cấp
4/8/11
71
0
6
Hạ Long - Quảng Ninh

Đăng ký kinh doanh cty do ôngxã nhà em làm tất mà em thì ko rành về lĩnh vực này. Có người bảo em bên Chi Cục Thuế ko cần biết mình có kinh doanh hoạt động hay ko nhưng mỗi tháng vẫn phải đóng thuế, mình ko đóng sau này họ phạt, giờ mà liên quan tới pháp luật sẽ bị tù nên em run lắm mong các ACE chỉ giúp. Vì tên chủ doanh em đều do em đứng tên. thanks các ACE

Ai bảo với bạn là không kinh doanh mà vẫn phải nộp thuế?bạn chỉ phải nộp mấy khoản thuế ban đầu như : Môn bài hay một số chi phí khác như bạn Quỳnh hương 0291 nói thôi, hàng tháng bạn vẫn phải khai thuế bình thường nộp cho cơ quan thuế,kể cả không có phát sinh doanh thu ( để thuế biết thôi mà),nhưng cái này mà không nộp là sau này bị phạt đấy! :045:

A

angledark

Sơ cấp
10/4/13
21
0
0
35
Đà Nẵng

Chị cứ đến thẳng cơ quan thuế mà hỏi cho chắc, không việc gì phải lo sợ cả, lên đó người ta hướng dẫn cụ thể cho. Bên mình chưa phát sinh doanh thu thì lấy gì mà nộp.

K

krone

Guest
10/8/13
0
0
0
ho chi minh

Vậy cho mình hỏi, khi kê khai thuế hàng tháng với cục thuế(Kê khai qua mạng) thì chi nhận được thông báo là cục thuế đã nhận được.
Làm sao mình biết là bản minh khai với cục thuế là đúng hay ko?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Vậy cho mình hỏi, khi kê khai thuế hàng tháng với cục thuế(Kê khai qua mạng) thì chi nhận được thông báo là cục thuế đã nhận được.
Làm sao mình biết là bản minh khai với cục thuế là đúng hay ko?
Khi bạn khai thuế tức là bạn phải chịu trách nhiệm về tính đúng đắn của tờ khai, do đó bạn phải hết sức cẩn thận khi làm tờ khai, khi làm xong chịu khó xem lại lần cuối trước khi nộp, mình khuyên bạn nên nộp tờ khai sớm nếu sau đó có phát hiện sai sót nhưng vẫn còn trong thời hạn nộp thì chỉ cần làm lại và nộp thay thế chứ đừng để đến cuối hạn mới nộp thì rắc rối hơn.

H

hongnam0611

Sơ cấp
16/4/11
4
0
1
quan9 tp ho chi minh

Từ xa xưa ông bà ta có câu sai thì sửa chữa thì đẻ
Khi doanh nghiệp nộp tờ khai thì tự chịu trách nhiệm với những gì mình kê khai.Nếu trường hợp bạn đã nộp tờ khai sau đó phát hiện sai sót thì làm kê khai điều chỉnh bạn nhé miễn sao trước ngày cơ quan quản lý thuế ra quyết định kiểm tra là được
Còn trường hợp bạn mới thành lập chưa phát sinh thì cứ in tờ khai theo kỳ không phát sinh và nộp cho cơ quan thuế.

K

khoailang11

Sơ cấp
6/1/14
6
1
0
BÌNH THUẬN

Đã hoạt động thì hàng tháng, hàng quý vẫn phải khai thuế GTGT, thuế TNDN , hóa đơn chứng từ theo quy định bạn ạ.
Em nghe nói tờ khai lần đầu tiên khi chưa phát sinh doanh thu thì làm tờ khai trống, em mới ra trường nên không hiểu, vậy tờ khai trống là mình chỉ điền thông tin công ty vào thôi, những mục khác để trống hết phải không ạ? Cty em mới thành lập đầu tháng 12/2013,đã nộp thuế môn bài nửa năm 2013 và 2014. Vậy BC thuế bao gồm những gì nhờ anh tư vấn giúp ạ (trước mắt em chỉ biết sẽ phải nộp tờ khai thuế GTGT tháng 12 thôi ạ)
Em cảm ơn nhiều nhiều ạ!

N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

Em nghe nói tờ khai lần đầu tiên khi chưa phát sinh doanh thu thì làm tờ khai trống, em mới ra trường nên không hiểu, vậy tờ khai trống là mình chỉ điền thông tin công ty vào thôi, những mục khác để trống hết phải không ạ? Cty em mới thành lập đầu tháng 12/2013,đã nộp thuế môn bài nửa năm 2013 và 2014. Vậy BC thuế bao gồm những gì nhờ anh tư vấn giúp ạ (trước mắt em chỉ biết sẽ phải nộp tờ khai thuế GTGT tháng 12 thôi ạ)
Em cảm ơn nhiều nhiều ạ!
Những hồ sơ khai thuế bạn cần nộp :015:
- Nếu chưa nộp hồ sơ khai thuế Môn bài năm 2013 thì nộp đi (Mình nói là hồ sơ khai thuế chứ không phải tiền nhé :p)
- Hồ sơ khai thuế GTGT tháng 12/2013
- Hồ sơ khai thuế TNDN Quý 4/2013
- Hồ sơ khai thuế TNCN Quý 4/2013 (Không có ai tới mức phải khấu trừ thuế thì khỏi cần nộp)
- Đã thông báo phát hành hóa đơn chưa, nếu rồi thì làm BC sử dụng hóa đơn Quý 4/2013 (chú ý Có nơi thấy đòi nộp BCSD hóa đơn tháng, chả hiểu sao lại có BCSDHĐ tháng nữa :( )

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

- Nếu chưa nộp hồ sơ khai thuế Môn bài năm 2013 thì nộp đi (Mình nói là hồ sơ khai thuế chứ không phải tiền nhé :p)
- Hồ sơ khai thuế TNCN Quý 4/2013 (Không có ai tới mức phải khấu trừ thuế thì khỏi cần nộp)
- Đã thông báo phát hành hóa đơn chưa, nếu rồi thì làm BC sử dụng hóa đơn Quý 4/2013 (chú ý Có nơi thấy đòi nộp BCSD hóa đơn tháng, chả hiểu sao lại có BCSDHĐ tháng nữa :( )
Có CV của bên thuế yêu cầu các DN mới thành lập phải nộp báo cáo tình hình sd hđ tháng, chẳng ua là bên thuế muốn quản lý chặt chẻ hoá đơn của các DN này thui, vừa ua xảy ra tình trạng DN mở ra nhưng ko hoặt động gì mà chỉ nhằm mua bán hoá đơn sau đó mất tích lun.

N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

Có CV của bên thuế yêu cầu các DN mới thành lập phải nộp báo cáo tình hình sd hđ tháng, chẳng ua là bên thuế muốn quản lý chặt chẻ hoá đơn của các DN này thui, vừa ua xảy ra tình trạng DN mở ra nhưng ko hoặt động gì mà chỉ nhằm mua bán hoá đơn sau đó mất tích lun.

Cái công văn của TCT đó ra trong tháng 6, trong khi thông tư 64/2013 có hiệu lực thi hành từ 01/7/2013 trong đó ghi rất rõ:
Điều 32. Hiệu lực thi hành
1. Thông tư này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2013. Bãi bỏ Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010, Thông tư số 13/2011/TT-BTC ngày 08/2/2011 sửa đổi, bổ sung Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010. Các nội dung hướng dẫn về hoá đơn tại các văn bản trước đây trái với Thông tư này đều bãi bỏ. Các văn bản hướng dẫn khác về hóa đơn không trái với Thông tư này vẫn còn hiệu lực thi hành.
Nếu hỏi thử bên Thuế rằng Doanh nghiệp thành lập và sử dụng hóa đơn trong tháng 8/2013 thì phải Báo cáo sử dụng hóa đơn thế nào đây? Nếu nói báo cáo theo tháng thì phải báo cáo tới khi nào 7/2014 (Khi đó quý 3/2014 mình chỉ báo cáo hóa đơn của tháng 8, 9/2014 phải ko?) hay báo cáo sử dụng hóa đơn theo tháng hết năm 2014, từ tháng 01/2015 bắt đầu khai theo quý, hay đến thời điểm nào thì được khai theo quý? Quan trọng là văn bản nào quy định được chuyển như thế? không biết câu trả lời sẽ là sao đây :036:

• Like
Reactions: lovely rich
D

dichthuatchaua

Sơ cấp
8/1/14
9
0
0
31
hà nội

Cái này em cũng đang thắc mắc:dance2:

K

khoailang11

Sơ cấp
6/1/14
6
1
0
BÌNH THUẬN

Em cám ơn nhokl0v3 ạ. Theo ý sếp thì Cty sẽ mua hoá đơn của chi cục thuế, nhưng hiện tại chưa phát sinh doanh thu nên vẫn chưa mua. Mình muốn mua hoá đơn khi nào cũng được phải không ạ?:005:
Còn cái thuế TNCN thì vào xem trong phần mềm HTKK không hiểu lắm, nhưng mò mò từ từ chắc ra :027:

• Like
N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

Em cám ơn nhokl0v3 ạ. Theo ý sếp thì Cty sẽ mua hoá đơn của chi cục thuế, nhưng hiện tại chưa phát sinh doanh thu nên vẫn chưa mua. Mình muốn mua hoá đơn khi nào cũng được phải không ạ?:005:
Còn cái thuế TNCN thì vào xem trong phần mềm HTKK không hiểu lắm, nhưng mò mò từ từ chắc ra :027:

Ah, quên mất. Bạn phải xác định xem đơn vị của bạn nộp hồ sơ khai thuế GTGT theo Phương pháp khấu trừ hay Phương pháp trực tiếp trên GTGT để còn nộp mẫu 06/GTGT, không thi bên Thuế sẽ chuyển bạn sang nộp theo phương pháp trực tiếp trên GTGT đấy :005:

K

khoailang11

Sơ cấp
6/1/14
6
1
0
BÌNH THUẬN

Ah, quên mất. Bạn phải xác định xem đơn vị của bạn nộp hồ sơ khai thuế GTGT theo Phương pháp khấu trừ hay Phương pháp trực tiếp trên GTGT để còn nộp mẫu 06/GTGT, không thi bên Thuế sẽ chuyển bạn sang nộp theo phương pháp trực tiếp trên GTGT đấy :005:

Cty em Đk theo pp khấu trừ luôn ạ ^^

T

TOA123

Trung cấp
9/8/15
76
5
8
34

em đang gặp trường hợp như vậy ạ ! công ty e thành lập từ tháng 8/2015 nhưng tới hết tháng 12/2015 mà không phát sinh doanh thu gì cả,e có làm đây đủ hồ sơ ban đầu và nộp thuế môn bài đầu đủ,hàng quý nộp tờ khai trắng ( công ty áp dụng pp khấu trừ ) nói chung là thủ tục pháp lý e làm đầu đủ hết ạ,có điều công ty e kinh doanh nước uống đóng bình giao cho người dân không à,mà xếp k chịu in hóa đơn GTGT để xuất ra .e đã nộp báo trắng quý 3 và quý 4.Bây giờ e lo lắm ạ.k bít nộp trắng như vậy hoài có bị phạt không ạ ! giúp e với ạ

• Like
T

tranthithuong220492

sữa chua
18/3/16
512
115
43
em đang gặp trường hợp như vậy ạ ! công ty e thành lập từ tháng 8/2015 nhưng tới hết tháng 12/2015 mà không phát sinh doanh thu gì cả,e có làm đây đủ hồ sơ ban đầu và nộp thuế môn bài đầu đủ,hàng quý nộp tờ khai trắng ( công ty áp dụng pp khấu trừ ) nói chung là thủ tục pháp lý e làm đầu đủ hết ạ,có điều công ty e kinh doanh nước uống đóng bình giao cho người dân không à,mà xếp k chịu in hóa đơn GTGT để xuất ra .e đã nộp báo trắng quý 3 và quý 4.Bây giờ e lo lắm ạ.k bít nộp trắng như vậy hoài có bị phạt không ạ ! giúp e với ạ
Chả sao hết. Nhưng trc sau cũng phải sử lý đi vì trong kho đang còn nhiều mà cứ nhập thì k hợp lý cho lắm, Sếp định ăn cả tiền VAT đây mà =)) (Cơ mà trc sau cũng phải nhả ra) tìm người bán HĐ đi bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA