Trao đổi về báo cáo sử dụng hoá đơn theo TT153.

• Thread starter copconvlts
  • Ngày gửi
H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM
Ðề: Trao đổi về báo cáo sử dụng hoá đơn theo TT153.

Bên kia xuất hóa đơn sai địa chỉ cty mình, do ko để ý mình đã kê khai rồi., bên kia nói chỉ cần làm biên bản điều chỉnh lại địa 2 bên ký là được, ko cần phải hủy hóa đơn đó và xuất lại tờ khác.
còn làm KHBS thì đâu có giảm hay tăng thuế phải nộp vậy điều chỉnh như thế nào trong HTKK?
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Bên kia xuất hóa đơn sai địa chỉ cty mình, do ko để ý mình đã kê khai rồi., bên kia nói chỉ cần làm biên bản điều chỉnh lại địa 2 bên ký là được, ko cần phải hủy hóa đơn đó và xuất lại tờ khác.
còn làm KHBS thì đâu có giảm hay tăng thuế phải nộp vậy điều chỉnh như thế nào trong HTKK?
Thanks

Bên kia nói vậy để khỏi phải xuất lại hóa đơn khác đó bạn. Nếu như thống nhất với cách làm (làm sai) của họ thì đâu cần phải làm KHBS trong trường hợp này !

Lưu ý: cách làm này là sai, nếu làm đúng thì bên bán phải thu hồi hóa đơn sai viết lại hóa đơn khác thì khi đó bạn mới phải khai bổ sung (KHBS) trên HTKK.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Thanks

Hóa đơn sai địa chỉ bạn xem tại topic này

Ngoài ra bạn lưu ý Theo TT 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012

14. Cơ sở kinh doanh không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với trường hợp:

- Hoá đơn GTGT sử dụng không đúng quy định của pháp luật như: hóa đơn GTGT không ghi thuế GTGT (trừ trường hợp đặc thù được dùng hoá đơn GTGT ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT);

- Hoá đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán nên không xác định được người bán;

- Hoá đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua nên không xác định được người mua (trừ trường hợp hướng dẫn tại khoản 11 Điều này);

- Hóa đơn, chứng từ nộp thuế GTGT giả, hóa đơn bị tẩy xóa, hóa đơn khống (không có hàng hóa, dịch vụ kèm theo);

- Hóa đơn ghi giá trị không đúng giá trị thực tế của hàng hóa, dịch vụ mua, bán hoặc trao đổi.

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Nếu điều chỉnh tăng số thuế là vẫn còn được khấu trừ thì ko phải nộp phạt ah?
Em có 2 hóa đơn cũng sai địa chỉ, nói họ hủy xuất tờ khác mà họ ko chịu, chỉ làm biên bản điều chỉnh và gửi qua.
Sếp em cũng ký rồi.
Mà trong T4 này nên chưa kê khai. Mà họ thì lại ko chịu hủy và xuất tờ khác.Họ nói cũng làm nhiều cty như vậy rồi nên ko sao. Bgio ko biết làm sao nữa.
Mọi người tư vấn giúp em.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Nếu điều chỉnh tăng số thuế là vẫn còn được khấu trừ thì ko phải nộp phạt ah?
Em có 2 hóa đơn cũng sai địa chỉ, nói họ hủy xuất tờ khác mà họ ko chịu, chỉ làm biên bản điều chỉnh và gửi qua.
Sếp em cũng ký rồi.
Mà trong T4 này nên chưa kê khai. Mà họ thì lại ko chịu hủy và xuất tờ khác.Họ nói cũng làm nhiều cty như vậy rồi nên ko sao. Bgio ko biết làm sao nữa.
Mọi người tư vấn giúp em.

Em hỏi họ biên bản điều chỉnh căn cứ văn bản nào? hơn nữa em ở TPHCM thì tải công văn anh up ở topic anh gửi ở bài trên xem sai địa chỉ, mã số thuế... thì xử lý thế nào rồi nói chuyện với họ.

Tăng số thuế mà vẫn còn thuế GTGT được khấu trừ thi không có nộp phạt là đúng rồi.

Sửa lần cuối:
H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Còn hóa đơn điện nước địa chỉ bị sai mà họ thì ko xuất lại rồi, mà em cũng kê khai rồi. vậy có vấn đề gì ko ah? (tại cty chuyển địa chỉ chưa thông báo kịp mà tới tháng họ xuất hóa đơn luôn).

M

muavu

Guest
23/5/12
1
0
0
haugiang

Xóa bỏ thì chỉ cần ghi lại hóa đơn khác là dược,với điều kiện hóa đơn xóa đó chưa xé ra khoi sổ hóa đơn, nếu xé ra khỏi sổ đồng nghĩa với hủy hóa đơn, hủy hóa đơn bạn phải làm biên bản rất phiền phức

P

phamthithuphamthithu

Guest
24/5/11
1
0
0
35
hà nội

minh làm phần háo đơn hết hạn sử dụng là số hóa đơn mà cty minh đã thông báo huy vào báo cáo sử dụng hóa đơn nhưng ma thấy vấn báo lỗi ko hiểu tại sao, các bạn giúp minh với, cty minh tạm dừng hoạt động nên hủy hóa đơn đi vậy mình làm BK01/Ac váo 3.12 nhưng mà vào đúng số hóa đơn huy từ số 0000404 tới số 0007500 vậy mà máy vẫn báo lỗi, hay la đã huy rồi thì ko pahỉ vào nữa

L

loveqtn

Guest
13/10/07
41
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Các bạn cho mình hỏi cty mình thành lập tháng 02/2012 chưa thông báo phát hành hóa đơn, hàng tháng vẫn nộp tờ khai thuế đầy đủ vậy mình có cần làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo quí hay không. Cám ơn các bạn nhiều

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Các bạn cho mình hỏi cty mình thành lập tháng 02/2012 chưa thông báo phát hành hóa đơn, hàng tháng vẫn nộp tờ khai thuế đầy đủ vậy mình có cần làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo quí hay không. Cám ơn các bạn nhiều
Chưa thông báo phát hành thì có gì để làm báo cáo sử dụng HĐ hả bạn?

M

mexanh1509

Guest
30/3/10
1
0
0
tphcm

Cả nhà ơi cho mình hỏi: Mình làm Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn mà lỡ tay nhấn tick cái mục 3.12 (Kỳ báo cáo cuối cùng) thì làm sao để khôi phục lại ko chọn nó nữa hả cả nhà? =.= Làm hoài mà ko bỏ được cái tick mục đó :( Cả nhà giúp mình với.Thank cả nhà nhiều :)

connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
40
qn

Cả nhà ơi cho mình hỏi: Mình làm Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn mà lỡ tay nhấn tick cái mục 3.12 (Kỳ báo cáo cuối cùng) thì làm sao để khôi phục lại ko chọn nó nữa hả cả nhà? =.= Làm hoài mà ko bỏ được cái tick mục đó :( Cả nhà giúp mình với.Thank cả nhà nhiều :)
Thì thoát ra, không ghi lại... rồi lại vào

C

cobebuon87

Sơ cấp
16/2/09
9
0
1
HN

Cho mình hỏi chút: Công ty mình hiện nay có 5 kho đang hoạt động, Ngày 22/5/2012 công ty mình thông báo phát hành phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ tự in, tuy nhiên tính đến hết 30/06/2012 vẫn còn 1 số kho chưa xuất hết phiếu xuất kho kiêm VCNB tự in cũ (Còn 8 quyển), nhưng 1 số kho đã dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển mới sau khi thông báo 5 ngày. Vậy cho mình hỏi chút sử dụng như vậy có sai quy định không? Tính đến thời điểm hôm nay thì toàn bộ phiếu xuất kho kiêm VCNB tự in cũ đều đã hết và các kho đều đang sử dụng phiếu xuất kho mới.

hoangtruchuy

hoangtruchuy

Sơ cấp
30/3/09
13
0
0
42
Tân Đinh, Q.1

Gửi các anh/chị Quyết định 2905/QĐ-BTC ngày 09 tháng 11 năm 2010 kèm mẫu báo cáo:
Tải: http://www.mediafire.com/view/?t7jdlawcfs2gpcl

Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui./.

Sửa lần cuối:
N

ntnga159

Sơ cấp
27/5/11
3
0
0
33
hanoi

mục xóa bỏ hóa đơn là hóa đơn đó bạn ghi nhưng viết sai rồi ghạc bỏ nhưng chưa xé khỏi quyển hóa đơn,
Còn mục hủy là sau khi viết hóa đơn cho khách hàng mà bạn giao cho khách hàng khi đó kh mới phát hiện ra sai sót & 2 bên làm biên bản hủy hóa đơn thì khi làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn bạn cho vào mục hủy hđ

D

doremon ppn

Sơ cấp
27/1/11
23
0
0
35
hải hậu - nam định

Cả nhà ơi, làm ơn cho em hỏi mục xoá bỏ hoá đơn với huỷ hoá đơn trên báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn khác nhau như thế nào vậy mọi người
cái này có nhiều trên diễn đàn rồi mà.bạn seach để hiểu nhé.

L

longpos

Guest
23/9/08
21
0
1
36
thu duc

mục xóa bỏ hóa đơn là hóa đơn đó bạn ghi nhưng viết sai rồi ghạc bỏ nhưng chưa xé khỏi quyển hóa đơn,
Còn mục hủysau khi viết hóa đơn cho khách hàng mà bạn giao cho khách hàng khi đó kh mới phát hiện ra sai sót & 2 bên làm biên bản hủy hóa đơn thì khi làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn bạn cho vào mục hủy

a c ơi, chi Nga chia ra như vậy có đúng hông chi?

Em tưởng là xóa bỏ là danh cho hóa đơn ko dùng trong kỳ do viết sai gạch bỏ và hóa đơn bị khách hàng trả lại do viết sai thông tin
còn hủy là chỉ dành cho hóa đơn mua của cục thuế nhưng nay ko xài nữa ah?

Sửa lần cuối:
C

chip26883

Trung cấp
22/3/11
63
2
6
Hải Phòng

a c ơi, chi Nga chia ra như vậy có đúng hông chi?

Em tưởng là xóa bỏ là danh cho hóa đơn ko dùng trong kỳ do viết sai gạch bỏ và hóa đơn bị khách hàng trả lại do viết sai thông tin
còn hủy là chỉ dành cho hóa đơn mua của cục thuế nhưng nay ko xài nữa ah?

Theo như câu trả lời của bạn Nga là đúng rồi mà. Mình cũng từng bị nhầm như thế và bên Ấn chị hó hướng dẫn về làm lại. Xóa bỏ hóa đơn là những HĐ bạn viết sai, phát hiện sai sót không xé khỏi quyển HĐ. Còn Hủy thì như bạn Nga giải thích là chính xác rồi mà. Còn cái gì chưa hiểu bạn có thể vào mục thư viện, tải hướng dẫn hoặc Search trên mạng về xem các quy định trong mục này.

L

longpos

Guest
23/9/08
21
0
1
36
thu duc

Thanks anh chip,

em còn 1 cái muốn hỏi là ví dụ như trong quý 2 ngoài những hóa đơn e xóa và hủy trong quý 2 -> làm BCSDHĐ quý 2.

thì em còn có hủy 1 cái hóa đơn của quý 1, vậy em còn phải làm lại tờ BCSDHĐ quý 1 và gửi lại cho thuế.

anh cho em hỏi là nếu sang quý 3 em lại hủy thếm 1 cái hóa đơn của quý 1 thì em lại làm lại tờ BCSDHĐ quý 1 và gửi lại cho thuế.

nếu lỡ sang quý 4 em bị hủy 1 cái trong quý 1 thì lại làm lại tờ BCSDHĐ quý 1 và gửi lại cho thuế có đúng ko ah?

em đang phân vân chỗ này? chẳng lẽ cứ mỗi lần như vậy lại làm lại BCSDHD ah?

anh chị nào chỉ em với? nếu có tt qđ nào quy định chỗ này thì cho em lun nhé.

thanks anh chị nhiều,

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Còn mục hủy là sau khi viết hóa đơn cho khách hàng mà bạn giao cho khách hàng khi đó kh mới phát hiện ra sai sót & 2 bên làm biên bản hủy hóa đơn thì khi làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn bạn cho vào mục hủy hđ

Theo như câu trả lời của bạn Nga là đúng rồi mà. Mình cũng từng bị nhầm như thế và bên Ấn chị hó hướng dẫn về làm lại. Xóa bỏ hóa đơn là những HĐ bạn viết sai, phát hiện sai sót không xé khỏi quyển HĐ. Còn Hủy thì như bạn Nga giải thích là chính xác rồi mà. Còn cái gì chưa hiểu bạn có thể vào mục thư viện, tải hướng dẫn hoặc Search trên mạng về xem các quy định trong mục này.

QL ấn chỉ hướng dẫn kiểu này là rối thêm ! Trường hợp DN sử dụng hóa đơn đặt in loại không đóng thành quyển (hóa đơn in liên tục, đục lỗ 2 bên) thì làm sao xác định việc "chưa xé rời khỏi quyển" ?

Cùng vấn đề trên nhưng có nơi lại hướng dẫn như sau:

Chào các Tiềm bối. Hôm nay em đi nộp BC THSDHH bên thuế người ta trả lại em về vấn đề là số huỷ hoá đơn các quý không thông báo, trước nay em viết sai em hay ghi trên hoá đơn là huỷ và khi làm BC em cũng kê ở mục huỷ, mặc dù em làm rất đầy đủ và nộp cho thuế rồi. Em thắc mắc vối thuế là từ đầu năm tới h chưa huỷ hay xoá bỏ hoá đơn nào cả, thuế nói vậy thì xem lại từ năm 2010 cho tới nay , những hoá đơn cắt góc là huỷ,còn hoá đơn viết sai là xoá bỏ. Em quên mất không hỏi chị từ quý mấy của năm nào, có ai găp trường hợp như em ko ạ? Thấy chị bên thuế viết đằng sau tờ BC là: số huỷ các quý không có TB huỷ --kê khai vào xoá bỏ.
Có tiềm bối nào biết mong chỉ giúp em ạ, E cảm ơn nhiều ạ.

http://www.webketoan.vn/forum/threa...inh-su-dung-hoa-don-tren-phan-mem-HTKKT-3-1-3

===> kê vào mục hủy (cột 18, 19) trong báo cáo hóa đơn chỉ áp dụng cho các trường hợp được qui định tại Điều 27_Thông tư 153/2010, tất cả các trường hợp khác (viết sai, xóa, thu hồi ...) không phân biệt "xé rời hay chưa xé rời khỏi cuốn" (thông tư 153_khong có khái niệm xé rời khỏi cuốn như TT120) đều ghi vào mục_xóa bỏ (cột 14, 15) trong BCSDHD.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA