Kê khai TNCN cho người nước ngoài

Thảo luận trong 'Thuế TNCN' bắt đầu bởi Alexhuyen, 12 Tháng tám 2013.

1,496 lượt xem

  1. Alexhuyen

    Alexhuyen Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    5
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HCM
    Em mới làm cho VPĐD của nước ngoài nên có mấy việc em không rõ, nhờ anh chị hướng dẫn giúp.

    Thu nhập của người nước ngoài phát sinh tại Việt Nam và ngoài lãnh thổ Việt Nam đều tính vào tổng thu nhập chịu thuế, vậy họ có được đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc hay không ạ? Thủ tục đăng ký có dùng mẫu 16/ĐK-TNCN như mình không?

    Kê khai TNCN cho họ hàng tháng theo mẫu nào ạ?
     
    #1
  2. Phạm Văn Khang

    Phạm Văn Khang Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,361
    Đã được thích:
    26
    Nơi ở:
    Thái Bình - TP.HCM
    Ðề: Kê khai TNCN cho người nước ngoài

    Căn cứ Luật thuế TNCN

    ...Điều 2. Đối tượng nộp thuế
    1. Đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân là cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam và cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam.
    2. Cá nhân cư trú là người đáp ứng một trong các điều kiện sau đây:
    a) Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một năm dương lịch hoặc tính theo 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam;
    b) Có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam, bao gồm có nơi ở đăng ký thường trú hoặc có nhà thuê để ở tại Việt Nam theo hợp đồng thuê có thời hạn.
    3. Cá nhân không cư trú là người không đáp ứng điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này...

    Căn cứ vào Điều 2 Luật thuế TNCN thì bạn vẫn đăng ký giảm trừ gia cảnh và kê khai theo mẫu trong phần mềm HTKK, nếu đáp ứng theo khoản 2 điều 2.
     
    Last edited: 12 Tháng tám 2013
    #2

Chia sẻ trang này