Quãng đời kiểm toán

• Thread starter ddnguyen
  • Ngày gửi
D

ddnguyen

Trung cấp
2/12/07
125
0
18
39
Hà Nội
Chào các bạn

Mình đã làm cho Big 4 được 4 năm, và ngày mai sẽ là last working day của mình! Mình sẽ bắt đầu một công việc mới vào tuần sau, mà sao thấy trong đầu nhiều cảm xúc trái ngược quá.

Có ai đã trải qua giai đoạn này rùi không? chia sẻ với mình với!

Mình thấy lo quá không biết công việc mới này mình có làm được không nữa?

Khóa học Quản trị dòng tiền
duongduong311

duongduong311

Cao cấp
24/12/10
245
2
0
35
hàn mặc tử
bạn đừng lo, với kinh nghiệm 4 năm ở big 4 thì bạn không có gì phải sợ cả, cv kiểm toán rất là khó mà bạn còn làm được thì cv mới bạn cũng sẽ vượt qua thôi
chúc bạn thành công trong cv mới!

A

angelquan

Guest
2/1/07
47
0
0
38
ho chi minh
Bạn cùng tuổi và cùng nghề với mình rồi. Mình bỏ nghề kiểm toán từ tháng 5/2010. Hiện đang làm kế toán :)
Theo mình nghĩ thời gian kiểm toán tuy cực thật nhưng rất vui vì sống cùng những người trẻ tuổi. Chuyển qua làm kế toán mình hiểu được nhiều điều mà khi xưa làm kiểm toán chưa hiểu. Chẳng hạn tại sao kế toán lại hay mắc sai lầm, một phần cũng do công việc quá chán bạn ah :). Nếu làm kế toán thuế lại càng chán hơn nữa (do làm kiểm toán thẳng tính quen rồi :))
Tuy nhiên mình nghĩ chắc bạn không chuyển qua làm kế toán đâu nhỉ. Mình chúc bạn thành công trên con đường bạn đã chọn nhé!

D

dunghatinh

Trung cấp
22/9/09
142
1
0
HCM
Chào các anh chị, em năm nay mới ra trường, em học kế toán doanh nghiệp nhưng lại muốn làm kiểm toán, em thi vào A&C không đỗ và thứ 2 tới em đi làm trợ lý kiểm toán viên cho CPAvietnam. Các anh chị có nhiều kinh nghiệm chỉ em ít với nhé. Em thấy hồi hộp và cũng có chút gì đó mơ hồ lắm

K

kamejoko

Sơ cấp
13/1/10
7
0
1
Hà Nội
Mình làm kiểm toán đc 2 năm. Đã có ý định bỏ nghề và đã thực sự nghỉ việc vs ý định chuyển nghề.
Nhưng vừa nghỉ thì thấy nhớ nghề vô cùng.
Làm trợ lý KTV vất vả stress và đủ thứ, nhưng đc cái đồng nghiệp gắn bó và bản thân cũng đc nâng cao rất nhiều về trình độ, mở mang về các kỹ năng xã hội.
Thế là ... Hix... Sau khi nghỉ việc mình lại tiếp tục đi làm kiểm toán, ở cty khác.

D

dunghatinh

Trung cấp
22/9/09
142
1
0
HCM
Mình làm kiểm toán đc 2 năm. Đã có ý định bỏ nghề và đã thực sự nghỉ việc vs ý định chuyển nghề.
Nhưng vừa nghỉ thì thấy nhớ nghề vô cùng.
Làm trợ lý KTV vất vả stress và đủ thứ, nhưng đc cái đồng nghiệp gắn bó và bản thân cũng đc nâng cao rất nhiều về trình độ, mở mang về các kỹ năng xã hội.
Thế là ... Hix... Sau khi nghỉ việc mình lại tiếp tục đi làm kiểm toán, ở cty khác.
Hi. Trước khi làm trợ lý KTV em có làm kế toán và thấy rất nhàn, hiện giờ em vẫn chưa được đi khách hàng. Em cũng không thực tập kiểm toán nữa, làm có khó không ạ

maika0403

maika0403

Sơ cấp
10/6/11
35
8
8
HCM
Các bạn đang làm kiểm toán sao lại muốn bỏ nghề thế, có phải vất vả lắm không? Mình đang làm kế toán và ước mơ của mình là được làm kiểm toán, nên mình đang cố gắng học thêm nè, mà không biết sẽ thế nào nữa. Nhưng mình sẽ cố gắng biến ước mơ thành hiện thực.

K

kamejoko

Sơ cấp
13/1/10
7
0
1
Hà Nội
Nói chung làm gì cũng có mặt tích cực và tiêu cực.

Nghề kiểm toán cũng vậy.

Tích cực là học hỏi đc nhiều, tình đồng nghiệp rất là bền chặt (đùa chứ tớ là kết nhất tình đồng nghiệp trong nghề kiểm toán, anh em ko chỉ làm việc cùng nhau mà còn đi công tác cùng nhau, học tập cùng nhau và cả bị stress cùng nhau nữa), nâng cao đc các khả năng khác, như khả năng giao tiếp, khai thác thông tin, kỹ năng chém gió, kỹ năng xử lý tình huống..., đc đi nhiều nơi, gặp gỡ nhiều người và thường xuyên thay đổi...

Nhưng mà tiêu cực thì cũng vô số: công việc áp lực nhiều, đi lại nhiều thì kéo theo hệ lụy là bỏ bê gia đình, bạn bè, ny, ko có thời gian tham gia các hoạt động mà mình yêu thik (đến khi quay đi quay lại thì đã thấy mình già khú rồi). Làm kiểm toán thường xuyên phải tỏ ra đứng đắn hơn so vs tuổi, và theo tớ thấy thì lâu dần thường là hơi bê tha.

Nhìn quanh thì thấy mình thật oai, nhưng mà so vs 1 số nghề khác thì thấy họ sao mà nhàn hạ mà lương lại cao.

Nói là công việc thay đổi thường xuyên, cả khách hàng cũng như địa điểm, nhưng mà làm nhiều quá đôi khi cũng thấy nó na ná như nhau.

Vì thế mà (chủ yếu là các chị em nữ), sau một thời gian làm kiểm toán, khi cảm thấy đã đủ cứng cáp và thấm nghề thường ra đi...

Nhưng tớ thấy hầu như đã làm nghề kiểm toán, dù có bỏ nhưng người ta vẫn có một lòng yêu nghề và tự hào về nghề nhất định.

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
543
4
0
Ha noi
Để nhận xét được cái nghề cái nghiệp này thì vô cùng lắm, mỗi người một quan điểm, một cách nhìn nhận khác nhau. Tựu chung lại, làm nghề gì cũng có cái giống nhau cơ bản, không riêng cái nghề kiểm toán này. Khi đã gắn bó với cái nghề 1 năm thôi cũng làm cho con người ta cảm thấy lưu luyến và nuối tiếc khi chuyển sang một công việc khác. Kiểm toán cũng vậy thôi, nó đã qua rồi cái thời kỳ mặt căng lên như hình sự trong công việc, chính vì kiểm toán độc lập ra đời đã giảm bớt cho kiểm toán nhà nước, thanh tra chính phủ, cơ quan thuế được nhiều khó khăn trong công việc. Hiện tại đã có quá nhiều công ty kiểm toán độc lập thành lập nên sự lựa chọn của các DN cũng nhiều hơn, nhưng lại khó hơn vì chẳng biết chất lượng các Cty kiểm toán ra sao....Nhiều vấn đề đúc kết để thấy rằng kiểm toán cũng như bao nghề khác mà thôi.

L

levanbinh38

Sơ cấp
18/10/10
3
0
0
36
cần thơ
hiihihi....mình làm kiem toan cũng đc 1 năm rùi....bạn bè mình khuyên vô ngân hàng làm rât nhìu nhưng mình cảm thâý thích cái nghê kiem toan lăm.....moi lan đi KH la môĩ lân có những kỷ nịm cùng nhóm....vui có bùn có......nó rèn luyen mình nhìu thứ lăm....nhát là khả năng khai thác thông tin từ KH.....hihi....còn ngịp vụ chuyên môn thì khỏi bàn......va mình đăt biet thích tìm lôĩ từ KH:wall::wall::wall::wall:

L

lamngoctvvn

Guest
21/7/10
9
0
0
34
Tra Vinh
mình hiện đang học ngành kế toán và có ý định học kiểm toán, nhưng không biết phải bắt đầu từ đâu, mọi người có ý kiến giúp mình với

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Kiểm toán là môi trường rất tốt để các bạn học hỏi và rèn luyện về nhiều mặt: Kiến thức, tiếng anh.....

Nếu thực sự yêu nghề kiểm toán thì mới làm được nghề này, con gái thì khá vất vả hơn vì phải đi nhiều, rồi lại chồng con nữa. Con trai như mình thì thoải mái hơn, Mình cũng có 4 năm Kinh nghiệm Kiểm toán rồi và định thi CPA xong sẽ mở cty riêng cho bản thân. Làm nghề này mình thấy rất vui.

Mỗi người có một lựa chọn cho tương lai của mình, nếu ko làm kiểm toán nữa thì các bạn cũng làm một nghề tương tự: giám đốc tài chính (CFO), kiểm soát nội bộ, kế toán trưởng.....

Khi bạn làm công việc khác bạn mới biết được kiểm toán nó đào tạo cho mình những kiến thức gì. Nhưng hầu hết ai cũng muốn phát triển bản thân, khi bạn đạt được một mức độ nhất định (kinh nghiệm và thu nhập) bạn muốn đạt được cái cao hơn. Đó là sự phát triển của cuộc sống mà

Dù nghỉ hay làm mình nghĩ các bạn hãy tin vào quyết định của chính bản thân mình về những việc làm đó.

Chúc bạn có một công việc mới tốt hơn, thu nhập cao hơn!!!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Kiểm toán là môi trường rất tốt để các bạn học hỏi và rèn luyện về nhiều mặt: Kiến thức, tiếng anh.....

Nếu thực sự yêu nghề kiểm toán thì mới làm được nghề này, con gái thì khá vất vả hơn vì phải đi nhiều, rồi lại chồng con nữa. Con trai như mình thì thoải mái hơn, Mình cũng có 4 năm Kinh nghiệm Kiểm toán rồi và định thi CPA xong sẽ mở cty riêng cho bản thân. Làm nghề này mình thấy rất vui.

Mỗi người có một lựa chọn cho tương lai của mình, nếu ko làm kiểm toán nữa thì các bạn cũng làm một nghề tương tự: giám đốc tài chính (CFO), kiểm soát nội bộ, kế toán trưởng.....

Khi bạn làm công việc khác bạn mới biết được kiểm toán nó đào tạo cho mình những kiến thức gì. Nhưng hầu hết ai cũng muốn phát triển bản thân, khi bạn đạt được một mức độ nhất định (kinh nghiệm và thu nhập) bạn muốn đạt được cái cao hơn. Đó là sự phát triển của cuộc sống mà

Dù nghỉ hay làm mình nghĩ các bạn hãy tin vào quyết định của chính bản thân mình về những việc làm đó.

Chúc bạn có một công việc mới tốt hơn, thu nhập cao hơn!!!
Em thì thấy, có " duyên " với nghề là quan trọng nhất.
Bỏ 1 nghề để theo 1 nghề khác, có ưu thế hơn về lương lậu, môi trường lv nhưng rồi trăn trở vì cv đó mình ko thích. Rất nhiều người rời bỏ cái nghề đã từng theo, từng gắn bó, sau đó thì cứ hối, cứ tiếc. Nhiều người bạn, trước đây làm kiểm toán, sau chuyển sang Ngân Hàng or NGOs nhưng vẫn thường xuyên tham gia forum kiểm toán, vẫn đam mê với kiểm toán, hứng thú với kiểm toán, vẫn một chút tiếc tiếc...nhưng có lẽ vì một vài lý do gì đó nên họ ko thể tiếp tục theo nghề kiểm toán.

Vài dòng trao đổi thông qua tâm sự của 1 số người bạn xung quanh em.

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
543
4
0
Ha noi
Em thì thấy, có " duyên " với nghề là quan trọng nhất.
Bỏ 1 nghề để theo 1 nghề khác, có ưu thế hơn về lương lậu, môi trường lv nhưng rồi trăn trở vì cv đó mình ko thích. Rất nhiều người rời bỏ cái nghề đã từng theo, từng gắn bó, sau đó thì cứ hối, cứ tiếc. Nhiều người bạn, trước đây làm kiểm toán, sau chuyển sang Ngân Hàng or NGOs nhưng vẫn thường xuyên tham gia forum kiểm toán, vẫn đam mê với kiểm toán, hứng thú với kiểm toán, vẫn một chút tiếc tiếc...nhưng có lẽ vì một vài lý do gì đó nên họ ko thể tiếp tục theo nghề kiểm toán.

Vài dòng trao đổi thông qua tâm sự của 1 số người bạn xung quanh em.

Người ta chỉ hối khi mình chưa có định hướng con đường đi tiếp theo khi rời bỏ nghề kiểm toán, để rồi bước vào công việc khác thấy mình không phù hợp, thấy thu nhập không bằng, thấy độ Hot không có.....nên lúc đó mới hoài niệm về cái mình đã rời bỏ.

Tiếc khi mình thấy mình vẫn đủ khả năng cống hiến, đủ mọi điều kiện thuận lợi để phát triển, nhưng vì nhiều nguyên căn họ đã chuyển sang hướng đi khác....
Tất cả chỉ là hoài niệm về những đam mê, những gì mình luôn dành về nó trong tầm thức và trong suy nghỉ, và rồi nếu nhìn vào thực tế, chúng ta sẽ thấy rằng tất cả đã qua sẽ là kỷ niệm đẹp, là các nền móng để mình xây dựng tương lai, sự nghiệp cho chính mình hôm nay.

T

thuthupham2504

Sơ cấp
24/2/16
1
0
1
29
bạn mình cũng đang làm kiểm toán được một năm r, nhưng cty top 10 thôi chứ k phải big 4, giờ bạn mình muốn qua big 4, nhưng k thấy tuyển nữa. Big Cũng đang trong đợt tuyển thực tập nó còn đang có ý định apply nhưng như vậy thì đánh đổi nhiều quá, phải làm lại A1 2 năm nữa, nhưng vì nó thích big 4 quá nên cũng k khuyên được gì

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA