phương pháp xác định giá trị phần chi phí sản xuất chung vượt định mức

• Thread starter duynhung89
  • Ngày gửi
D

duynhung89

Guest
10/3/11
1
0
0
34
ho chi minh
anh chị ơi, cho em hỏi phương pháp xác định phần chi phí sản xuất chung vượt định mức như thế nào ạ. Cô giáo em hỏi mà em ko bít là làm thế nào, chỉ bít đó là phần biến phí sản xuất chung vượt trên mức bình thường và phần định phí sản xuất chung không phân bổ, không tính vào giá thành sản phẩm và được ghi nhận vào giá vốn hàng bán trong kỳ

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon
anh chị ơi, cho em hỏi phương pháp xác định phần chi phí sản xuất chung vượt định mức như thế nào ạ. Cô giáo em hỏi mà em ko bít là làm thế nào, chỉ bít đó là phần biến phí sản xuất chung vượt trên mức bình thường và phần định phí sản xuất chung không phân bổ, không tính vào giá thành sản phẩm và được ghi nhận vào giá vốn hàng bán trong kỳ
Về chi phí NVL trực tiếp, nhân công trực tiếp. VD: Để sản xuất 1 SP A cần 1 NVL X; 3 NVL Y; 5 NVL Z; 0,5 giờ nhân công... Đó là định mức về biến phí. Nếu trong kỳ sản xuất mà hao phí về NVL, nhân công vượt hơn định mức ví dụ: cần tới 2 NVL X để sx ra 1 SP A thì phần vượt 1 NVL X không được tính vào giá thành.

Về chi phí sx chung: Phần biến phí sản xuất chung thì được tính vào giá thành theo số thực tế phát sinh. Phần định phí sx chung thì phần vượt đinh mức không được tính vào giá thành.
VD: theo thiết kế kỹ thuật thì trong 1 kỳ sx công suất của máy móc sx được 100 SP, trong kỳ chi phí khấu hao của máy móc là 10 => 1 SP chịu chi phí khấu hao là 0,1. Nếu trong kỳ chỉ sx được 90 SP thôi thì chi phí khấu hao được tính vào giá thành là 90 x 0,1 =9 thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA