Luật Kế Toán có cho phép thành viên góp vốn vào Cty sao chép toàn bộ tài liệu Cty không cả nhà?

• Thread starter bongtrang999
  • Ngày gửi
bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
37
Cần Thơ
Chào cả nhà,

Luật Kế Toán có cho phép thành viên góp vốn vào Cty sao chép toàn bộ tài liệu Cty không cả nhà? Cty em có 1 thành viên dự định rút vốn nhưng lại đòi photo lại toàn bộ hoá đơn giấy tờ của Cty. Không biết có được photo vậy không cả nhà?
Mong mọi người giúp đỡ.

Em xin chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Luật Kế Toán có cho phép thành viên góp vốn vào Cty sao chép toàn bộ tài liệu Cty không cả nhà?

Chào bạn,
Chào cả nhà,

Luật Kế Toán có cho phép thành viên góp vốn vào Cty sao chép toàn bộ tài liệu Cty không cả nhà? Cty em có 1 thành viên dự định rút vốn nhưng lại đòi photo lại toàn bộ hoá đơn giấy tờ của Cty. Không biết có được photo vậy không cả nhà?
Mong mọi người giúp đỡ.

Em xin chân thành cảm ơn.
Các điều cấm của Luật Kế toán không đề cập đến việc cho phép thành viên góp vốn sao chép tài liệu công ty. Nếu chiếu theo luật này thì được hiểu là được phép làm.
Tuy nhiên, Luật Doanh Nghiệp cho phép thành viên làm việc này như sau
Điều 41. Quyền của thành viên
1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có các quyền sau đây:
...
...
c) Kiểm tra, xem xét, tra cứu, sao chép hoặc trích lục sổ đăng ký thành viên, sổ ghi chép và theo dõi các giao dịch, sổ kế toán, báo cáo tài chính hằng năm, sổ biên bản họp Hội đồng thành viên, các giấy tờ và tài liệu khác của công ty;
Nếu cty của bạn là cty CP thì bạn tham khảo thêm Luật Doanh Nghiệp để rõ vấn đền bạn thắc mắc nhé.
Good luck

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA