hoitham

  • Thread starter congbang
  • Ngày gửi
congbang

congbang

Thành viên thân thiết
6/2/04
93
7
8
đồng tháp
#1
:leu: Conan đâu rồi có uống coca không ? :pepsi: . cho hỏi là có nghe nói mai mốt phải đăng ký có chứng chỉ hàng nghề kế toán mới đi làm được, có thể giải thích rõ hơn được không, với lại kỳ trước có đọc văn bản nào đó có cái câu mà tôi không hiểu mấy, là người làm kế toán phải có trình độ nghiệp vụ nhưng không bắt buộc phải qua đào tạo chuyên môn, là sao? Muốn có trình độ nghiệp vụ thì phải học, mà không qua đào tạo chuyên môn thì là sao? :pepsi: Cám ơn
 
C

conan3931

Bình thường nhất.
27/1/04
106
0
16
40
Hà nội
Truy cập trang
#2
Chào congbang!. :thank cám ơn đã mời conan uống coca. conan thích lắm.
Đúng là cũng đã có nhiều ý kiến về vấn đề này, đây cũng là chủ trương của nhà nước trong việc sửa đổi lại các luật liên quan để cho ra đời Luật kế toán mới. Nhưng conan tạm được biết là chỉ đối với kế toán trưởng thôi còn đối với kế toán viên thì chưa.

Khoản 1 Điều 57 quy định điều kiện để công dân VN được cấp chứng chỉ hành nghề kế toán là “có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật; chưa có tiền án về các tội nghiêm trọng trong hoạt động nghệ nghiệp tài chính, kế toán”.

Năm nay nhà nước còn đang nghiên cứu về việc sửa đổi các luật thuế: giá trị gia tăng, thu nhập doanh nghiệp, tiêu thụ đặc biệt và Luật Ngân hàng Nhà nước VN.

Còn để làm một Kế toán viên, không nhất phải qua khóa đào tạo dài hạn (Đại học) mà chỉ cần qua lớp đào tạo kế toán viên và có chứng chỉ kế toán. (nhưng phải đầy đủ điều kiện conan đề cập trên).

Congbang hãy hỏi tiếp khi chưa hiểu nhé! :f_o :pepsi: (uống coca với conan nhé!)

Thân ái!
 
congbang

congbang

Thành viên thân thiết
6/2/04
93
7
8
đồng tháp
#3
Tôi cũng hơi hiểu rồi nhưng hiện nay đa số các DN nhỏ ngoài quốc doanh thì bao giờ cũng chỉ có một người làm công việc kế toán thì đó là xếp vào hàng kế toán viên phải không, chứ có ai khác nữa đâu mà trửơng với phó, đúng không? Mà luật kế toán đã ban hành chưa vậy? :bye :pepsi:
 
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
7/11/02
1,953
341
83
46
TP.HCM
www.taman.com.vn
#4
Originally posted by congbang@Mar 6 2004, 02:25 PM
Mà luật kế toán đã ban hành chưa vậy?
Bạn ơi bạn Luật kế tóan đã ban hành lâu rồi, thường xuyên thămmục này nhé nếu không kịp thời cập nhật văn bản mới thì nhiều khi giỏi cũng thành dở đó :lol
 
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
7/11/02
1,953
341
83
46
TP.HCM
www.taman.com.vn
#5
Originally posted by congbang@Mar 6 2004, 02:25 PM
Mà luật kế toán đã ban hành chưa vậy?
Bạn ơi bạn Luật kế tóan đã ban hành lâu rồi, thường xuyên thămmục này nhé nếu không kịp thời cập nhật văn bản mới thì nhiều khi giỏi cũng thành dở đó :lol
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.




Xem nhiều