Có còn sử dụng tài khoản 142

• Thread starter huytq
  • Ngày gửi
H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Mọi người ơi cho mình hỏi có còn sử dụng tài khoản 142 dùng để phần bổ những chi phí trả trước dưới 1 năm không nhỉ? Vì mình có đọc một thông tư hướng dẫn những chi phí phát sinh không lớn thì tập hợp luôn vào chi phí của năm, còn những chi phí lớn thì cho vào TK 242 để phân bổ. Nếu như vậy như khoản thuê văn phòng nhà xưởng phát sinh trong 3 hoặc 6 tháng mà cho luôn vào chi phí thì giá thành sẽ đội lên khủng khiếp. Bạn nào nắm rõ vấn đề này trả lời giúp mình với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
huytq nói:
Mọi người ơi cho mình hỏi có còn sử dụng tài khoản 142 dùng để phần bổ những chi phí trả trước dưới 1 năm không nhỉ? Vì mình có đọc một thông tư hướng dẫn những chi phí phát sinh không lớn thì tập hợp luôn vào chi phí của năm, còn những chi phí lớn thì cho vào TK 242 để phân bổ. Nếu như vậy như khoản thuê văn phòng nhà xưởng phát sinh trong 3 hoặc 6 tháng mà cho luôn vào chi phí thì giá thành sẽ đội lên khủng khiếp. Bạn nào nắm rõ vấn đề này trả lời giúp mình với!
Thông tư bạn xem chỉ là hướng dẫn thôi thực tế tại các DN vẫn sử dụng TK142, mình chưa thấy văn bản nào nói bỏ cả. Việc DN của bạn là SX là cần đưa vào phân bổ từng tháng là đúng rồi vì bạn phải đảm bảo nguyên tắc PHÙ HỢP cơ bản trong kế toán nữa.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
huytq nói:
Bạn đọc thông tư, văn bản thì cũng phải đọc đối tượng áp dụng chứ, Thông tư, văn bản đó có phải doanh nghiệp bạn rơi vào trường hợp đó không?

N

NguyenDanhThuy

Guest
7/6/08
15
0
0
42
Hải Dương
Các bạn cho minh hỏi Tên thông tư liên quan đến việc có còn sử dụng tài khoản 142 nữa hay không.

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Trong hệ thống TK kế toán theo QĐ 15 vẫn có TK 142 bạn àh.

N

NguyenDanhThuy

Guest
7/6/08
15
0
0
42
Hải Dương
Theo mình được biết thì trong các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì không còn áp dụng tài khoản 142 nhưng mình không biết nó trong thông tư hay quyết định nào cả mong mọi người chỉ giúp.

haiphan

haiphan

Trung cấp
4/12/04
104
0
16
114
viet nam

Phân bổ > 1 năm thì tập hợp vào 242 rồi phân bổ,<= 1 năm thì tập hợp vào 142 phân bổ, vậy thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA