Hóa đơn đầu vào bỏ quên 1 năm có được ghi nhận không ạ?

• Thread starter girlsongtinh2009
  • Ngày gửi
G

girlsongtinh2009

Sơ cấp
1/12/09
41
0
6
hưng yên
các anh chị làm kế toán cho em hỏi chút ạ? E có 1 hóa đơn đầu vào từ Tháng 1 năm 2010 bị bỏ quên, đến nay mới phát hiện, mà hàng hóa trên hóa đơn đó em đã xuất hóa đơn đi cho khách rùi. mà lúc ấy trong kho không có hàng tồn..... như vậy là em đã vô tình xuất khống hàng hóa cho khách mất rùi. Ai đó có thể giúp em giải quyết vấn đề này dc ko? có cách nào ko à?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

miumiu88

Guest
1/11/10
40
0
6
HCM
chào bạn!
Hoá đơn bạn đã bỏ sót từ tháng 1/2010 thì bạn có thể sửa sai bằng cách ghi thêm bút toán bổ sung, nhưng khi hạch toán thì bạn ko được ghi nhận thuế đầu vào, bởi vì hoá đơn này đã quá 60 ngày kể từ ngày phát hành hoá đơn này.
Như vậy, tổng số tiền trên hoá đơn bạn đưa hết vào giá vốn của hàng hoá.

G

girlsongtinh2009

Sơ cấp
1/12/09
41
0
6
hưng yên
vậy là hóa đơn này đem bỏ đi hả bác? có được tính vào giá vốn hàng bán như bình thường ko ạ? ko được kê khai thuế hay vẫn kê khai bình thường chỉ trừ việc không kê thuế vào ạ?

chào bạn!
Hoá đơn bạn đã bỏ sót từ tháng 1/2010 thì bạn có thể sửa sai bằng cách ghi thêm bút toán bổ sung, nhưng khi hạch toán thì bạn ko được ghi nhận thuế đầu vào, bởi vì hoá đơn này đã quá 60 ngày kể từ ngày phát hành hoá đơn này.
em muốn hỏi việc e quên ko kê khai thuế đầu vào đó bác, mà dưa hết vào giá vốn như bác có ổn ko nhỉ?

Sửa lần cuối:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Hóa đơn đầu vào chỉ được tối đa 6 tháng thôi, quá 6 tháng là không được kê khai nữa đâu!
Theo Mina thì chỉ không được kê khai để khấu trừ thuế đầu vào thôi. Có nghĩa là

B

botbientannhanh

Sơ cấp
19/1/10
15
1
3
Phú Thọ
các anh chị làm kế toán cho em hỏi chút ạ? E có 1 hóa đơn đầu vào từ Tháng 1 năm 2010 bị bỏ quên, đến nay mới phát hiện, mà hàng hóa trên hóa đơn đó em đã xuất hóa đơn đi cho khách rùi. mà lúc ấy trong kho không có hàng tồn..... như vậy là em đã vô tình xuất khống hàng hóa cho khách mất rùi. Ai đó có thể giúp em giải quyết vấn đề này dc ko? có cách nào ko à?

hi, t thì lâu rùi ko được làm bên thuế, nhưng theo như t bít thì năm 2011 HĐ quá 6tháng thì ko được kê khai nữa bắt buộc đưa vào chi phí và kê khai vào mục riêng trong bảng kê hoá đơn chi phí hàng hoá DV mua vào thui.
ai có ý kiến khác đóng góp nhé

TUVANTHUEVIETNAM

TUVANTHUEVIETNAM

Sơ cấp
Vấn đề này tôi xin có ý kiến như sau:
Thứ nhất: về thuế thì thuế GTGT đầu vào bạn không thể khấu trừ được nữa.
Thứ hai: về kế toán, nếu bạn phát hiện ra khi bạn đã lập báo cáo tài chính gửi đến các cơ quan quản lý thì căn cứ vào mức độ trọng yếu đề điều chỉnh, nếu trọng yếu bạn điều chỉnh hồi tố về năm trước, nếu không trọng yếu bạn điều chỉnh vào phát sinh trong năm phát hiện ra sai sót. Trong trường hợp này, liên quan đến hàng đã bán, bạn cần điều chỉnh hồi tố về năm trước (VAT đầu vào bạn tính vào giá vốn).
Thân,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA