hàng bán bị trả lại

• Thread starter thaohung1
  • Ngày gửi
T

thaohung1

Sơ cấp
4/4/10
9
0
1
48
Thainguyen
Chào các bạn!
Mình nhờ các bạn giúp mình tình huống này với:
Công ty mình có bán hàng và đã xuất hoá đơn GTGT cho Công ty A,
Công ty A đã nhận hàng và nhận hoá đơn GTGT. Nhưng sau đó hai Công ty có kết quả phân tích mẫu hàng và thấy rằng hàng không đảm bảo chất lượng theo hợp đồng nên Công ty A trả lại toàn bộ số hàng trên cho Công ty mình. Cả hai bên đều chưa làm thủ tục kê khai thuế đầu vào và đầu ra và hai Công ty đã làm biên bản hàng bán bị trả lại. Nếu chưa kê khai thuế thì Công ty mình có được huỷ toàn bộ số hoá đơn đã xuất rồi ko hay là bên mua phải xuất hoá đơn GTGT vế số hàng bị trả lại cho Công ty minh. MÌnh đã đọc thông tư 129/2008 nhưng thông tư đó quy định ko rõ về việc đã kê khai thuế hay chưa?
Sắp đến hạn cuối cùng nộp tờ khai thuế rồi. Mong các bạn giúp mình nhé!
Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
M

minhvan2728

Guest
Chào các bạn!
Mình nhờ các bạn giúp mình tình huống này với:
Công ty mình có bán hàng và đã xuất hoá đơn GTGT cho Công ty A,
Công ty A đã nhận hàng và nhận hoá đơn GTGT. Nhưng sau đó hai Công ty có kết quả phân tích mẫu hàng và thấy rằng hàng không đảm bảo chất lượng theo hợp đồng nên Công ty A trả lại toàn bộ số hàng trên cho Công ty mình. Cả hai bên đều chưa làm thủ tục kê khai thuế đầu vào và đầu ra và hai Công ty đã làm biên bản hàng bán bị trả lại. Nếu chưa kê khai thuế thì Công ty mình có được huỷ toàn bộ số hoá đơn đã xuất rồi ko hay là bên mua phải xuất hoá đơn GTGT vế số hàng bị trả lại cho Công ty minh. MÌnh đã đọc thông tư 129/2008 nhưng thông tư đó quy định ko rõ về việc đã kê khai thuế hay chưa?
Sắp đến hạn cuối cùng nộp tờ khai thuế rồi. Mong các bạn giúp mình nhé!
Xin cảm ơn!

Có 2 cách để bạn giải quyết:
+ Nếu cả 2 bên chưa kê khai thuế cho hóa đơn bạn đã xuất cho bên mua thì có thể làm biên bản hủy hóa đơn với nội dung như bạn nói, đồng thời hạch toán bút toán nhập lại kho cho số hàng bị trả lại (kiểm tra xem có trả lại hết hàng hay chỉ trả lại một phần để còn xác định được giá vốn số hàng nhập lại).
+ Nếu đã kê khai thì bạn yêu cầu bên mua xuất hóa đơn trả lại cho bên bạn số hàng họ trả lại với nội dung xuất trả lại hàng vì lý do gì đó, giá trị thì là giá trị hàng hóa trả lại. Cách hạch toán hàng trả lại thì chắc bạn đã biết?

T

thaohung1

Sơ cấp
4/4/10
9
0
1
48
Thainguyen
Cảm ơn bạn Nguyễn văn Minh đã giúp mình nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA