Khấu hao nhanh

• Thread starter NTAC
  • Ngày gửi
E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
nedved nói:
Thế này là như thế nào đây.

Làm kế toán kiểu này thì thuế và kiểm toán, thanh tra cũng chịu không cứu được, => xử lý
sao lại phải cứu nhỉ? Nedved nói cho rõ đc ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
ecoterm nói:
Nói như lannhu thì nếu DN đã chuyển sang KH nhanh rồi thì cứ phải "nhanh" mãi cho tới hết TGKH à? Ẹ, nếu vậy thì khó đấy vì trong suốt 4-5 năm ai dám chắc là ko lỗ, mà lỗ thì làm sao KH nhanh đc! Mình đi học lớp tập huấn của Cục thuế HCM thấy hướng dẫn đại ý năm nào nhanh cứ nhanh, xong rồi quay về tính bình thường : mức KH = GTCL/TGKH còn lại. Như vậy vẫn là pp đường thẳng nhưng mức KH thì mỗi lúc 1 khác!
Cơ quan thuế nói như vậy cũng có lý, nhưng ko có cơ sở. Muốn nhan thì mới khó, chứ chậm thì họ sẵn sàng hoan nghênh.
Hiện nay QĐ206, chỉ đề cập đến việc, DN có lãi thì đc phép chuyển qua khấu hao nhanh, chứ ko nêu rõ khi nào lãi thì nhanh, khi nào lỗ thì chậm. Do đó, hiểu như ecoterm cũng hợp lý, nhưng có gì để đảm bảo đc phép?

E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
lannhu nói:
Cơ quan thuế nói như vậy cũng có lý, nhưng ko có cơ sở. Muốn nhan thì mới khó, chứ chậm thì họ sẵn sàng hoan nghênh.
Hiện nay QĐ206, chỉ đề cập đến việc, DN có lãi thì đc phép chuyển qua khấu hao nhanh, chứ ko nêu rõ khi nào lãi thì nhanh, khi nào lỗ thì chậm. Do đó, hiểu như ecoterm cũng hợp lý, nhưng có gì để đảm bảo đc phép?
Ý mình không phải cứ muốn là đc, tất nhiên là phải có quy củ chứ. Mức KH nhanh ko vượt quá 2 lần mức KH theo pp đường thẳng và phải đảm bảo KD có lãi. Mình không rành văn bản lắm nên ko thể trích dẫn ra đây đc, chỉ dựa vào QĐ206 với những điều bên thuế hướng dẫn lúc tập huấn thôi.

N

NTAC

Guest
Tôi xin trích nguyên nôi dung này trong Qd 206/2003
"Các doanh nghiệp hoạt động có hiệu quả kinh tế cao được khấu hao nhanh nhưng tối đa không quá 2 lần mức khấu hao xác định theo phương pháp đường thẳng để nhanh chóng đổi mới công nghệ. Tài sản cố định tham gia vào hoạt động kinh doanh được trích khấu hao nhanh là máy móc, thiết bị; dụng cụ làm việc đo lường, thí nghiệm; thiết bị và phương tiện vận tải; dụng cụ quản lý; súc vật, vườn cây lâu năm. Khi thực hiện trích khấu hao nhanh, doanh nghiệp phải đảm bảo kinh doanh có lãi. "

Thực tế có một số DN ban đầu hoạt động có lãi cao do công nghệ máy móc mới tiên tiến, Nếu để lãi cao thì cuối đòi hoạt động của NNTB sẽ không tránh khỏi lỗ. Vậy Theo tôi nghĩ thì các DN cũng nên vận dụng quy định này nhằm thu hồi vốn nhanh, cơ quan thuế cũng không có lý do gì mà loại chi phí này khỏi CPSX

Nhưng vấn đề cũng nhiều cách hiểu khác nhau mà phần trên tôi đã nêu. Mời các bạn tham gia tiếp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA