Thuế khoán

• Thread starter NgọcLinh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

NgọcLinh

Guest
Các bạn cho mình hỏi trường hợp này nhé:

Có quy định nào dành riêng cho các cửa hàng nộp thuế khoán trong việc mua cuốn hoá đơn đỏ để xuất cho khách không?

Bởi vì có cửa hàng nhỏ, khi Công ty mình mua hàng với số lượng ít (khoảng 1 tirệu/tháng) thì họ bảo: "Khi doanh số của cửa hàng đến 30triệu thì bên thuế mới bán hoá đơn, trong khi tui một tháng bán có 10-15 triệu thì không mua hoá đơn được"?

Họ nói như vậy đúng hay sai, hay đó chỉ là lý do để chống chế việc không xuất hoá đơn của họ?

Xin cảm ơn các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hangiang

Trung cấp
16/10/04
104
0
16
Da Nang
NgọcLinh nói:
... "Khi doanh số của cửa hàng đến 30triệu thì bên thuế mới bán hoá đơn, trong khi tui một tháng bán có 10-15 triệu thì không mua hoá đơn được"?

Đó chỉ là lý do để chống chế việc không xuất hoá đơn của họ. Theo tôi có lẽ xuất phát từ 2 nguyên nhân sau :

+ Đối với các cửa hàng thuế khoán, việc làm thủ tục mua hoá đơn tương đối phức tạp và mất thời gian.
+ việc tính thuế khoán là dựa trên mức ước tính doanh số đạt được, nếu xuất hoá đơn nhiều ==> tính lại doanh số khoán ==> tăng khoản thuế khoán phải nộp

N

NgọcLinh

Guest
Xin cảm ơn bạn hangiang!

Các bạn có gặp trường hợp nào như mình không, chắc là có, nếu thế thì các bạn phải làm sao? Bởi vì mình cũng thử chuyển qua một vài cửa hàng khác để mua, nhưng hình như ở đâu cũng vậy thôi.

Có trường hợp cửa hàng vô lý hết sức: "Nếu muốn lấy hoá đơn hả? Trả thêm đây 5%, (dù hoá đơn họ xuất là hoá đơn trực tiếp). Còn không chịu hả? Không chịu thì khỏi bán buôn gì cả".

Như vậy thì lấy hoá đơn bằng cách nào? Công ty mình (công ty sản xuất) mua hàng lẻ tẻ (đinh, ốc vít, các vật tư nhỏ lẻ khác, ..... nhiều khi phát sinh lên đến 30triệu/tháng, không lấy hoá đơn thì không được, mà lấy thì rất khó khăn, nếu mình lấy hoá đơn bán lẻ mà với số tiền 30t/tháng và thường xuyên liệu có ổn không nhỉ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn ở vùng sâu vùng xa à? Làm gì mà khó khăn đến thế? Hãy đến các cửa hàng lớn, công ty to mà mua. Có khi vừa mua được với giá bán sỉ, lại vừa có hóa đơn tài chính.

Chỉ có một số chi phí lặt vặt, không có hóa đơn tài chính thì người ta còn cho qua. Đằng này mua vật tư dùng cho sản xuất thì không chấp nhận được đâu bạn ạ.

NgọcLinh nói:
Như vậy thì lấy hoá đơn bằng cách nào? Công ty mình (công ty sản xuất) mua hàng lẻ tẻ (đinh, ốc vít, các vật tư nhỏ lẻ khác, ..... nhiều khi phát sinh lên đến 30triệu/tháng, không lấy hoá đơn thì không được, mà lấy thì rất khó khăn, nếu mình lấy hoá đơn bán lẻ mà với số tiền 30t/tháng và thường xuyên liệu có ổn không nhỉ?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA