In hóa đơn gtgt phải xin xác nhận của cơ quan thuế?

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi kienthangcntt, 17 Tháng tám 2013.

11,402 lượt xem

  1. kienthangcntt

    kienthangcntt Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP HCM
    Có phải doanh nghiệp mới thành lập, muốn in hóa đơn phải làm theo Thông tư 64 của bộ tài chính không các anh chị, và doanh nghiệp mới thành lập phải xin xác nhận kiểm tra của cơ quan thuế mới được đặt in đúng không ah.
     
    #1
  2. Phạm Văn Khang

    Phạm Văn Khang Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,361
    Đã được thích:
    26
    Nơi ở:
    Thái Bình - TP.HCM
    Ðề: In Hóa Đơn

    Đúng rồi đó theo thông tư 64/2013/TT-BTC có quy định các cty mới thành lập phải có xác nhận của cơ quan thuế mới được đặt in hóa đơn, tức là lại quay về như ngày xưa cơ quan thuế xuống kiểm tra địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp, rồi mới xác nhận cho in hóa đơn (như thế sẽ lại tạo điều kiện cho cán bộ thuế vòi vĩnh, tiêu cực). Cái này trong buổi đối thoại giữa cục thuế TP.HCM với các DN đã phản đối, nhưng cục thuế nói cái này vượt tầm giải quyết của cục thuế và cục thuế chỉ ghi nhận để phản ánh với Tổng cục thôi.
    Nói tóm lại chỉ khổ DN thôi
     
    #2
  3. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,592
    Đã được thích:
    147
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: In Hóa Đơn

    Thông tư 64/2013/Tt-BTC làm gì có nói tới chuyện đó bạn hiền? hình như bạn nhầm thì phải.
     
    #3
  4. Phạm Văn Khang

    Phạm Văn Khang Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,361
    Đã được thích:
    26
    Nơi ở:
    Thái Bình - TP.HCM
    Ðề: In Hóa Đơn GTGT phải xin xác nhận của cơ quan thuế?

    Sory,
    mình trích dẫn nhầm không phải quy định trong thông tư 64/2013/TT-BTC mà trong công văn số: 7527/BTC-TCT về tăng cường công tác quản lý thanh tra, kiểm tra thuế đối với các DN. Mục 2 "...Yêu cầu các DN mới thành lập và hoạt động dưới 12 tháng chỉ được đặt in hóa đơn khi có xác nhận của cơ quan thuế và phải báo cáo phát hành và sử dụng hóa đơn hàng tháng..." thay như hàng quý theo quy định tại Điều 25 của TT64/2013/TT-BTC. Quy định như thế lại trái với THÔNG TƯ.
    Các bạn cho thêm ý kiến về quy định của công văn này
     
    #4
  5. matran241091

    matran241091 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    215
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Tĩnh
    Ðề: In Hóa Đơn GTGT phải xin xác nhận của cơ quan thuế?

    Tại dạo này lắm doanh nghiệp ma lừa đảo,nên mới áp thế thôi.Cũng không trách tổng cục được
     
    #5
  6. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,592
    Đã được thích:
    147
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: In Hóa Đơn GTGT phải xin xác nhận của cơ quan thuế?

    Cái vụ siết chặt này làm không đồng bộ gì cả, ngay ở TPHCM có quận phải xác nhận của cơ quan thuế mới đượcđặt in hóa đơn và thông báo phát hành nhưng có quận thì không cần, Đặt in in xong lên thông báo phát hành vô tư
     
    #6
  7. Nguyenthuong240490

    Nguyenthuong240490 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    166
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Phú Thọ
    Ðề: In Hóa Đơn GTGT phải xin xác nhận của cơ quan thuế?

    Công ty em mới thành lập đang chuẩn bị đặt in hóa đơn, may quá đọc được bài này.. tại tìm trong TT 64 mãi ko có quy định này.. vậy có Bác nào ở chi Cục thuế Thanh xuân không, hướng dẫn em với,,,

    Em co 2 công ty mới thành lập tháng 4 vậy bắt đầu từ tháng 7 trở đi em phải kê khai BCTHSD hóa đơn theo tháng đúng không ah?
     
    Last edited: 20 Tháng tám 2013
    #7
  8. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,592
    Đã được thích:
    147
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: In Hóa Đơn GTGT phải xin xác nhận của cơ quan thuế?

    Khi làm thông báo phát hành xong, em hỏi xem có báo cáo theo tháng không để làm, vì quy định bất nhất, nơi áp dụng nơi không
     
    #8
  9. tuanthuykt

    tuanthuykt Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    202
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    hà nội
    Ðề: In Hóa Đơn GTGT phải xin xác nhận của cơ quan thuế?

    mình cũng ở Thanh Xuân, cty mình thành lập tháng 6, tháng 6 mình làm BCTHSD hóa đơn quý 2, thì không thấy nói gì, nên mình làm theo quý chứ T7 này mình ko có làm. Bạn hỏi bên thuế xem thế nào có gì chia sẻ bạn nhé.
     
    #9
  10. Nguyenthuong240490

    Nguyenthuong240490 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    166
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Phú Thọ
    Ðề: In Hóa Đơn GTGT phải xin xác nhận của cơ quan thuế?

    Thưa bác Công ty em đã thông báo phát hành từ tháng 6 rồi.. lúc đó chưa đọc được công văn này nên không hỏi xem thế nào, nhưng nếu kê khai theo tháng thì trong phần mềm 3.1.7 kê khai ntn ạh? vì trong BCTHSD hóa đơn em chi thấy cho từng quý thôi.. bác chỉ em với?

    Thế khi bạn thông báo phát hành hóa đơn tháng 6 thuế có kiểm tra gì ko?
     
    #10
  11. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,592
    Đã được thích:
    147
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: In Hóa Đơn GTGT phải xin xác nhận của cơ quan thuế?

    Thông báo từ tháng 06/2013 thì cứ báo theo quý đi bạn hiền. Chừng nào thuế yêu cầu thêm thì báo thêm.
     
    #11
  12. tuanthuykt

    tuanthuykt Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    202
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    hà nội
    Ðề: In Hóa Đơn GTGT phải xin xác nhận của cơ quan thuế?

    Khi mình thông báo phát hành hóa đơn vào T6 thì không thấy thuế có nói gì cả bạn ạ
     
    #12
  13. Nguyenthuong240490

    Nguyenthuong240490 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    166
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Phú Thọ
    Ðề: In Hóa Đơn GTGT phải xin xác nhận của cơ quan thuế?

    em chỉ sơ làm theo quý họ lại hành tỏi thôi..đợi thuế gọi bsung là lúc đó bị phạt rồi...chẳng biết đằng nào mà lần với mấy anh Thuế
     
    #13
  14. littletrang

    littletrang Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    26
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Ðề: In Hóa Đơn GTGT phải xin xác nhận của cơ quan thuế?

    Các bạn có ai giống trường hợp của mình cho mình hỏi chút. Bên mình có 1 công ty thành lập cuối T06/2013, cuối tháng 07/2013 thì phát hành hóa đơn. Lúc lên làm hồ sơ khai thuế ban đầu thì mình có hỏi cán bộ làm việc là cán bộ quản lý có xuống kiểm tra trụ sở không? Chị này nói bữa nay không cần nữa. (Lúc trước mình hay làm thủ tục đăng ký doanh nghiệp và khai thuế cho DN mới nên thường sau khi khai thuế ban đầu xong CB quản lý sẽ xuống kiểm tra DN). Theo công văn 7257 ngày 12/06/2013 thì DN chỉ được in hóa đơn khi có xác nhận của cơ quan thuế. Nhưng trường hợp của mình thì cán bộ thuế chưa xuống xác nhận và hóa đơn mình cũng đã thông báo phát hành được rồi. Mình muốn hỏi có bạn nào CCT quận 7, TP. HCM quản lý có trường hợp như mình không?
     
    #14
  15. cophaninsaigon

    cophaninsaigon Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    22
    Đã được thích:
    13
    Nơi ở:
    64/32 Đường D3, P25, Bình Thạnh, TPHCM
    Ðề: In Hóa Đơn GTGT phải xin xác nhận của cơ quan thuế?

    Theo mình biết thì quy định xin giấy xác nhận doanh nghiệp đủ điều kiện đặt in chỉ siết chặt từ khoảng tháng 8/2013 trở đi. Và do mình in hóa đơn toàn quốc nên khách hàng có phản hồi lại là hình như chỉ có TPHCM là áp dụng chặt, vì có khách hàng nói là Hà Nội và các tỉnh khác không thấy có quy định này.
    Quy trình nó như sau: nếu bạn là DN thành lập dưới 12 tháng hoặc ở trong nhóm DN có độ rủi ro cao (du lịch, dịch vụ, xây dựng...) thì muốn tự in hóa đơn bạn phải xin 'giấy đề nghị xác nhận địa điểm trước khi in hóa đơn'. Khi bạn đi đặt in tại các nhà in thì họ sẽ đòi hỏi giấy này để lưu lại sau này để thuế kiểm tra. Nếu nhà in nào không cần bạn cung cấp cái này thì đầu tiên là họ làm sai và thứ hai là nếu bạn không thông báo phát hành là thiệt hại cho bạn (Trường hợp thường xảy ra đối với các nhà in không chuyên in hóa đơn tài chính).
    => Bạn đã thông báo phát hành hóa đơn được thì bạn yên tâm mà sử dụng nếu muốn chắc chắn hđ có hợp lệ không thì bạn kiểm tra trên web của thuế. Nếu bạn là DN thành lập dưới 12 tháng thì khi sử dụng hết số hóa đơn này muốn đặt in tiếp thì phải cơ quan thuế xem có cần giấy xác nhận không nhé và nhớ là phải đi thông báo phát hành tiếp theo.
    Chúc mọi người năm mới VẠN SỰ NHƯ Ý!
     
    #15
  16. littletrang

    littletrang Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    26
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Ðề: In Hóa Đơn GTGT phải xin xác nhận của cơ quan thuế?

    Cảm ơn bạn đã trả lời câu hỏi của mình. Mình đã kiểm tra trên Web của Tổng cục thuế rồi bạn à. Là hóa đơn hợp lệ. Mình hỏi là do mình thấy hơi lạ vì nếu thuế bắt buộc phải có xác nhận từ thuế thì dù mình đã in đi chăng nữa thì lúc thông báo phát hành Thuế đã không cho phát hành rồi. Lúc mình in là giữa T7/2013. Đến đầu T09/2013 mình cần in nữa lúc đó hỏi thì bên Thuế có yêu cầu có xác nhận của Thuế (chỗ nhà in cũng yêu cầu phải có xác nhận của thuế trước đó thì không). Do mỗi nơi áp dụng 1 khác nên cũng không biết thế nào. Cái công văn 7527, CCT chỗ mình phòng tuyên truyền nói 1 đường, cán bộ quản lý nói 1 nẻo. Chẳng biết tin ai nữa.
     
    #16
  17. Mrs Ly

    Mrs Ly Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    26 Nguyễn Phúc Nguyên, Phường 9, Quận 3, Tp.HCM
    Ðề: In Hóa Đơn GTGT phải xin xác nhận của cơ quan thuế?

    bạn đã có mẫu xin xác nhận địa điểm kinh doanh không, cho mình xin với. Cty mình mới thành lập, hnay lên chi cục thuế họ nói phải về làm mẫu xin xác nhận địa điểm kinh doanh trước, để cơ quan thuế xuống kiểm tra rồi mới được đặt in hóa đơn.
    thanks bạn trước
     
    #17
  18. Mrs Ly

    Mrs Ly Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    26 Nguyễn Phúc Nguyên, Phường 9, Quận 3, Tp.HCM
    Ðề: In Hóa Đơn GTGT phải xin xác nhận của cơ quan thuế?

    Công ty của anh chị đã có cơ quan thuế xuống xác minh địa điểm kinh doanh chưa chỉ em với
    Cơ quan thuế gọi điện báo là ngày mai cơ quan thuế xuống xác minh địa điểm kinh doanh của cty em , mà em không biết phải chuẩn bị những giấy tờ gì, có phải chuẩn bị cả phong bì không nữa???
    Các anh chị đi trước chỉ em với
     
    #18
  19. tiger2774

    tiger2774 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    2,520
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Vô định
    Ðề: In Hóa Đơn GTGT phải xin xác nhận của cơ quan thuế?

    - Thông thường cơ quan thuế xuống xác minh địa điểm kinh doanh chỉ có 1 mục đích duy nhất: kiểm tra sự tồn tại thật sự của doanh nghiệp. Tốt nhất khi họ xuống nên có giám đốc và KTT ở đó thì mọi chuyện sẽ thuận lợi hơn.

    - Giấy tờ thì không cần nhiều, vì hồ sơ ban đầu đã có rồi.

    - Phong bì là tùy thuộc và DN bạn, thích thì cho, không thích thì thôi. Nhưng ông bà ta hay nói: miếng trầu là đầu câu chuyện.
     
    #19
  20. Mrs Ly

    Mrs Ly Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    26 Nguyễn Phúc Nguyên, Phường 9, Quận 3, Tp.HCM
    Ðề: In Hóa Đơn GTGT phải xin xác nhận của cơ quan thuế?

    DẠ, em cám ơn tiger2774
     
    #20

Chia sẻ trang này