Hóa đơn mua vào nào đủ điều kiện khấu trừ thuế

• Thread starter 1989lanphuong
  • Ngày gửi
1

1989lanphuong

Guest
17/8/13
108
0
16
Long An
Mình mới phụ trách bên thuế VAT nên cũng không có nhiều kinh nghiệm mong cà nhà giúp đở
Mình thấy cty mình hay có mấy cái hóa đơn đầu vào như: Hóa đơn mua thực phẩm , quần áo, tv,.. ở siêu thị Coop mart, Metro, siêu thị điện máy ( dùng cho nhà sếp ). Theo như mình học ở trường thì những Hóa đơn này không đủ điều kiện khấu trừ. Nhưng Sếp mình nói vẫn khai báo thuế bình thường. Vậy nếu sau này cơ quan thuế kiểm tra thì những hóa đơn này xử lý thế nào, có bị phạt gì không???
Mong mọi người giúp đỡ.
Cám ơn mọi người trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Hóa đơn mua vào nào đủ điều kiện khấu trừ thuế

Mình mới phụ trách bên thuế VAT nên cũng không có nhiều kinh nghiệm mong cà nhà giúp đở
Mình thấy cty mình hay có mấy cái hóa đơn đầu vào như: Hóa đơn mua thực phẩm , quần áo, tv,.. ở siêu thị Coop mart, Metro, siêu thị điện máy ( dùng cho nhà sếp ). Theo như mình học ở trường thì những Hóa đơn này không đủ điều kiện khấu trừ. Nhưng Sếp mình nói vẫn khai báo thuế bình thường. Vậy nếu sau này cơ quan thuế kiểm tra thì những hóa đơn này xử lý thế nào, có bị phạt gì không???
Mong mọi người giúp đỡ.
Cám ơn mọi người trước.
Quan trọng là cty bạn kinh doanh cái gì? những thứ đó mua về có phục vụ sản xuất kinh doanh được không? nếu không phục vụ sxkd thì dù có hóa đơn đó cũng không được khấu trừ VAT.

Bạn tìm hiểu ở điều 14, điều 15 thông tư 06/2012/TT-BTC và thông tư 65/2013/TT-BTC để biết thêm.

Nếu thuế kiểm tra thì họ loại ra truy thu tiền thuế + phạt + tiền nộp chậm

1

1989lanphuong

Guest
17/8/13
108
0
16
Long An

Cám ơn anh Thức nhiều
Những hóa đơn này chỉ phục vụ cho mục đích cá nhân thôi không dùng cho cty.
Sếp em (Kế toán trưởng) cũng nói là những Hóa đơn ấy không được khấu trừ nhưng sếp vẫn cho khai báo thuế hàng tháng.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt

"dùng cho nhà sếp" thì làm sao mà lhấu trừ với tính vào chi phí của Công ty được???

1

1989lanphuong

Guest
17/8/13
108
0
16
Long An

Bởi vậy mình mới không hiểu, Sếp( ktoan trưởng cty mình ) vẫn kê khai những hóa đơn đó làm gì nữa. Sếp nói cứ kê khai thì kê khai tôi. Hỏi nhiều sợ sếp la!!!!

oanhdtm

oanhdtm

Trung cấp
17/10/12
176
16
18
hcm

Bởi vậy mình mới không hiểu, Sếp( ktoan trưởng cty mình ) vẫn kê khai những hóa đơn đó làm gì nữa. Sếp nói cứ kê khai thì kê khai tôi. Hỏi nhiều sợ sếp la!!!!
ví dụ mua điện máy nhà sếp thì sếp đưa hóa đơn về bảo đưa vào chi phí mua đồ dùng VP chẳng hạn , đúng hem ban ? Các côg ty nhỏ cần hđơn mà sếp lại đc hưởng tiền khấu trừ..

1

1989lanphuong

Guest
17/8/13
108
0
16
Long An

Gíam đốc cty mình hay đưa mấy cái hóa đơn mua thực phẩm( như yaout, rau củ..., quần áo trẻ em,...), hóa đơn mua Tivi, đầu đĩa.. Mà hầu như tháng nào cũng có hết. Những hóa đơn này làm sao tính chi phí cty được

oanhdtm

oanhdtm

Trung cấp
17/10/12
176
16
18
hcm

Gíam đốc cty mình hay đưa mấy cái hóa đơn mua thực phẩm( như yaout, rau củ..., quần áo trẻ em,...), hóa đơn mua Tivi, đầu đĩa.. Mà hầu như tháng nào cũng có hết. Những hóa đơn này làm sao tính chi phí cty được
nếu như hóa đơn tên khách hàng là tên và mst cty thì bạn đưa vào thôi, bên mình cũng thế

N

NTS_114

Guest
9/6/07
24
0
1
Ba Ria - Vung Tau

Xin cả nhà giúp đỡ:
Cty mình ký hợp đồng với 1 cty ở nước ngoài để mua hàng, cty đó có văn phòng đại diện tại VN, trong hợp đồng địa điểm giao hàng là tại VN (Do văn phòng đại diện của họ nhập) thanh toán qua ngân hàng cho cty ở nước ngoài. Chứng từ mua hàng họ cung cấp cho cty mình chi có INVOICE. Vậy cái invoice đó có thể được xem là hoá đơn mua hàng hợp lệ không?

Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi

Mình nghĩ thì vẫn có thể giải thích được khi mình kê vào. Ví dụ như thực phẩm thì có thể mua về liên hoan công ty...Phục vụ đời sống tinh thần của anh em công nhân viên, tăng năng suất lao động. Cũng hợp lý chứ có sao đâu. Vẫn chuyển vào giá trị hàng hóa mà.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Mình rất thông cảm với bạn, làm kế toán ăn lương thì giám đốc biểu sao phải làm như thế, bạn cũng hỉu rằng những hoá đơn như thế ko phục vụ SXKD của cty thì sau này thuế sẽ loại ra, có gì sếp sẽ giải quyết, khi nào sếp vui bạn giải thik cho sếp hỉu.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Mình nghĩ thì vẫn có thể giải thích được khi mình kê vào. Ví dụ như thực phẩm thì có thể mua về liên hoan công ty...Phục vụ đời sống tinh thần của anh em công nhân viên, tăng năng suất lao động. Cũng hợp lý chứ có sao đâu. Vẫn chuyển vào giá trị hàng hóa mà.
Nếu được như vậy thì cốc, ổi, xoài, me mua cho nhân viên ăn cũng được tính vào chi phí chứ bạn nhỉ? vì cũng là tẩm bổ phục vụ đời sống tin thần anh chị em cán bộ công nhân viên : )

N

nguyenthichuyenkt86

Sơ cấp
3/7/13
15
0
1
Bắc Giang

Mình nghĩ những hóa đơn tiếp khách, tivi , tủ lạnh, điều hòa thì vẫn cho vào để tính chi phí quản lý được nhưng số lượng phai hợp lý. ta có một phòng làm việc thì chỉ đuọc phép 01 tủ lạnh ,01 điều hòa thôi ....theo mình là như vậy

D

dieugiandi200382

Guest
29/4/10
2
0
1
Ha Noi

Bạn hỏi luôn sếp là các chi phí đó để phục vụ mục đích gì? Nếu phục vụ cho Công ty thì phải thể hiện rõ mục đích hợp lý với hoạt động kinh doanh, sử dụng cho nhân viên thì phải có quy định trong hợp đồng lao động/ thỏa ước lao động tập thể/ Quy chế Công ty. Nếu sử dụng cho nhân viên thì sẽ có liên quan đến thuế TNCN của cá nhân sử dụng. Nếu không có đủ cơ sở giải thích thì sau giải thích k được thuế họ sẽ loại ra lại còn thêm bị phạt chậm nộp nữa bạn ạ.

T

thiduongthanh

Trung cấp

Trường hợp như công ty mình có mua bảo hiểm công cộng cho các công trinh vì nhiều công trình đòi hỏi phải có bảo hiểm đó thì mới được vào làm tại vì khi làm việc nhiều khi sơ ý làm hư hỏng đồ của bên kia thì còn có bảo hiểm chịu trường hợp về khoản bảo hiểm này có được kê khai vào chi phí của cty không vậy các bạn.
- và 1 trường hợp nữa đó là cty mình có mua thuốc và mấy dụng cụ y tế dùng trong cty vậy hóa đơn này mình có được tính vào chi phí của cty không vậy các bạn

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Xin cả nhà giúp đỡ:
Cty mình ký hợp đồng với 1 cty ở nước ngoài để mua hàng, cty đó có văn phòng đại diện tại VN, trong hợp đồng địa điểm giao hàng là tại VN (Do văn phòng đại diện của họ nhập) thanh toán qua ngân hàng cho cty ở nước ngoài. Chứng từ mua hàng họ cung cấp cho cty mình chi có INVOICE. Vậy cái invoice đó có thể được xem là hoá đơn mua hàng hợp lệ không?

Cái "INVOICE" này chỉ được coi là hoá đơn mua hàng hợp lệ khi bạn có kèm thêm tờ khai nhập khẩu hàng hoá (người nhập khẩu mang tên công ty bạn). Vì trường hợp này là hàng nhập khẩu, theo điều kiện giao hàng DDU/DDP (tuỳ vào nghĩa vụ nộp thuế thuộc về bên nào) rồi.

Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi

Nếu được như vậy thì cốc, ổi, xoài, me mua cho nhân viên ăn cũng được tính vào chi phí chứ bạn nhỉ? vì cũng là tẩm bổ phục vụ đời sống tin thần anh chị em cán bộ công nhân viên : )
Đó là một trong những lí do. Nếu các cán bộ thuế có chức năng bác sĩ thì họ có thể kiểm tra sao nhân viên công ty đó đau dạ dày mà lại ăn cóc, ổi, xoài me. Còn để một việc vô lí thành có lí thì không phải dễ, nhưng cũng phải là khó. Tùy vào sự khéo léo của mỗi người.

R

ruathu1989

Guest
21/8/13
1
0
0
34
Ninh Bình

Hi! vậy nếu trong trường hợp này không nên kê vào vì có phải là chi phí hợp lý đâu. nếu mà nói là mua về cho anh em công nhân liên hoan bồi bổ sức khỏe vậy thì mau hóa đơn xăng dầu mang đến thanh toán rồi nói phục vụ anh em đi lại àh!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA