Thuế GTGT đã quá hạn kê khai ?????

• Thread starter Nguyễn Thị Thanh Vân
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Thị Thanh Vân

Guest
8/12/05
10
0
0
44
Thanh Trì, Hà nội
Các bạn thân mến,
Công ty mình có 2 biên lai thuế hàng nhập khẩu ( 01 năm 2004 và 01 tháng 01/2005) trị giá 150 Triệu. Làm thế nào để được kê khai vào năm 2005 đây ?? sẵn sàng chịu phạt để được kê khai ?????

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
vậy là thuế nhập khẩu này bạn vẫn chưa đưa vào bảng kê để khấu được khấu trừ ah? Kiểu này thì chắc bên bạn phải đóng thuế GTGT rất nhiều rồi nhỉ (ít nhất cũng đã là 150triệu). Mina chưa gặp tình trạng này như thế nào, bạn nào đã gặp tình huống giống như bạn này chưa?

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Theo quy định thì thuế GTGT đầu vào nếu quá thời hạn kê khai 3 tháng thì phải tính vào chi phí thôi. Trong trường hợp này bạn phải tính vào giá vốn của lô hàng nhập khẩu rồi. Không thể kê khai khấu trừ được đâu. Thôi coi như đây là bài học kinh nghiệm vậy!!

N

nhinhanh

Guest
21/11/05
49
0
0
42
Đà Nẵng
VAT quá hạn 3 tháng mới kê khai thì định khoản ntn bày cho em với?

C

conquytrungdu

Sơ cấp
1/12/04
43
0
6
43
PT
Được tính vào chi phí là may rồi, nếu tiếc gtgt khấu trừ thì đi xin đâu vài tờ bù vào cho đỡ tiếc bạn ạ

W

wu lanzheng

Guest
13/8/05
51
0
0
46
Hai Phong
Nguyễn Thị Thanh Vân nói:
Các bạn thân mến,
Công ty mình có 2 biên lai thuế hàng nhập khẩu ( 01 năm 2004 và 01 tháng 01/2005) trị giá 150 Triệu. Làm thế nào để được kê khai vào năm 2005 đây ?? sẵn sàng chịu phạt để được kê khai ?????

1. Bạn tính vào chi phí của lô hàng.
2. Điều chỉnh trong tờ khai thuế & làm công văn giải trình (bạn nên hỏi cán bộ quản lý thuế là tốt nhất). Trước kia mình cũng được cán bộ quản lý thuế hướng dẫn làm rồi, nhưng vì thuế GTGT của mình ít nên về sau mình cho vào chi phí.:0frown:

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
To nhinhanh: Nếu hoá đơn đó là của hàng hoá thì em tính vào giá vốn 632
Nếu là của TSCD thì tính vào nguyên giá
Nếu là của các khoản liên quan đến CPQL, CPBH...thì tính phần thuế đó vào luôn các khoản chi phí này. Còn định khoản thế nào thì chắc em đã biết.
To wang...: Theo tớ được biết thì ko một cán bộ thuế nào chấp nhận thuế GTGT ngoài 3 tháng được khấu trừ cả. Kể cả bi giờ kê khai thì sau này vẫn bị bóc tách khi quyết toán thuế thôi. Nhưng có thể chỗ cậu cán bộ thoáng hơn thì sao????

N

Nguyễn Thị Thanh Vân

Guest
8/12/05
10
0
0
44
Thanh Trì, Hà nội
Cho em hỏi với, Nếu hợp lý hoá bằng cách nộp phạt hành chính cho số thuế chậm kê khai đó ( Theo quyết định phạt của Cục thuế ) thì liệu khi quyết toán thuế co bị bóc tách ra không?

M

mtva

Guest
8/12/05
3
0
0
Hanoi
Nguyễn Thị Thanh Vân nói:
Cho em hỏi với, Nếu hợp lý hoá bằng cách nộp phạt hành chính cho số thuế chậm kê khai đó ( Theo quyết định phạt của Cục thuế ) thì liệu khi quyết toán thuế co bị bóc tách ra không?

Vì thời gian kê khai của bạn chậm hơi lâu rồi nên khi thông báo với cán bộ quản lý ngoài cục thuế chắc chắn sẽ bị hạnh hoẹ thôi, còn theo đúng quy định ngoài số thuế bị truy thu, cty bạn sẽ phải nộp phạt từ 1 đến 5 lần số thuế ko kê khai đó (khá nặng đấy). Nhưng cũng có thể làm theo cách như bạn wu lanzheng nói, trên sổ sách cty bạn được phép tính vào chi phí, còn với cơ quan thuế sẽ phải làm công văn xin điều chỉnh (theo Thông tư 84 là tốt nhất, bạn tìm đọc nhé). Muốn điều chỉnh được thì nên có một chút quan hệ với cán bộ quản lý trên cục thuế, họ sẽ hướng dẫn cho bạn cách làm. Coi như đây là một lần rút kinh nghiệm thôi, nếu ko giải quyết nhanh đến khi thuế vào quyết toán thì cái giá phải trả cho việc sai sót này hơi cao đấy. Good luck!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA