chi phí về xây dựng

• Thread starter Nguyet83
  • Ngày gửi
N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
các bác ơi cho em hỏi chut về kế toán xây dựng
công ty em hiện dang thi công công trình trên phú thọ hoá đơn đầu vào sử dụng cho công trình ngoài khoản chi phí nguyên vật liệu còn co chi phí dầu cho máy như xăng , dầu vậy khoản chi phí đó hạch toán như sau các bac xem đúng không nếu sai sửa cho em nhé
Nợ 623
Nợ 133
có 111
sau đó
kết chuyển
154
có 623
xác định giá vốn
Nợ 632
có 154
thế có đúng không các bác
cho em ý kiến nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyet83 nói:
các bác ơi cho em hỏi chut về kế toán xây dựng
công ty em hiện dang thi công công trình trên phú thọ hoá đơn đầu vào sử dụng cho công trình ngoài khoản chi phí nguyên vật liệu còn co chi phí dầu cho máy như xăng , dầu vậy khoản chi phí đó hạch toán như sau các bac xem đúng không nếu sai sửa cho em nhé
Nợ 623
Nợ 133
có 111
sau đó
kết chuyển
154
có 623
xác định giá vốn
Nợ 632
có 154
thế có đúng không các bác
cho em ý kiến nhé
Tài khoản 623 là chi phí thuê máy thi công thôi.
Chi phí xăng dầu dùng vào công trình bạn tập hợp vào 627 bình thường và kết chuyển bình thường

B

BuiThanhGiang

Guest
8/12/05
0
0
1
50
HaNoi
Dạ chính xác "tăm" fần "tăm" em cũng tinh có hạch toán như vậy cả!

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Ấy, thuê máy thi công mà bạn không phải mua xăng dầu cho nó ăn để nó chạy hả? Thằng nào ăn thì phải bắt thằng đó trả chứ, sao lại bắt tập thể chịu thế.

Q

QQA

Guest
11/5/05
7
0
0
hochiminh
To Nguyet83: Nếu bạn tách được chi phí xăng, dầu dùng cho máy thi công thì hạch toán thẳng vào 623. Còn nếu không thì hạch toán tất cả vào 627. Nói tóm lại thì tất cả đều vào phí hết, mình chỉ tách ra để tiện theo dõi thôi.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyễn Bình nói:
Ấy, thuê máy thi công mà bạn không phải mua xăng dầu cho nó ăn để nó chạy hả? Thằng nào ăn thì phải bắt thằng đó trả chứ, sao lại bắt tập thể chịu thế.
Mình trả lời rõ cho các bạn phân biệt nhé.

TK 623 dùng để tập hợp và phân bổ chi phí sử dụng xe, máy thi công phục vụ trực tiếp cho hoạt động xây, lắp công trình trong trường hợp doanh nghiêpọ thực hiện xây lắp công trình theo phương thức thi công hỗn hợp vừa thủ công vừa kết hợp bằng máy.

Trường hợp doanh nghiệp thực hiện xây lắp công trình hoàn toàn theo phương pháp bằng máy thì không sử dụng TK 623 Mà hạch toán toàn bộ chi phí xây lắp trực tiếp vào các tk 621, 622,627

Còn chi tiết thì các bạn đặt từng trường hợp cụ thể thì mới trả lời dc. Do vậy trường hợp chưa cụ thể thì trả lời sao chính xác dc.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA