Giải đáp thắc mắc về BCTC

• Thread starter thechung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Mình nay mới tham gia FR, thấy rất vui và phấn khởi muốn mang chút tài hèn ra giúp cho những ai cần

Nay mình mở top này ra đây, các bạn nào có thắc mắc gì về BCTC thì hãy Reply lại đây mình sẽ trả lời cho các bạn khi có thời gian (vì công việc cũng bận nên ít thời gian vào FR - hàng ngày trang thủ mình sẽ vào trả lời cho các bạn, chỉ Reply lại đây khi có vấn đề cần hỏi tránh alo điện thoại nhé bạn)

Nếu bài viết này có ích, hãy thanks để ủng hộ mình để mình còn biết, nếu ko có ích các bạn ko cần thanks và mình cũng không dám trả lời vì sợ không đúng ý các bạn vì đã làm một hành động sai

Xin lỗi anh em vì một số post tranh luận ko hay trong bài này, đôi khi cũng có lúc sai, nếu mà mình có nói sai chỗ nào (về câu từ, ngữ pháp, chính tả) thì anh em cứ góp ý thẳng nhé để mình sửa sẽ tốt cho mọi người hơn. Và từ đó mình có thể hoàn thiện hơn và tư vấn cho anh em tốt hơn.

Thanks anh em đã ủng hộ top này.

Vì một FR phát triển, vì một sự nghiệp phát triển.

Đề nghị anh em chỉ gửi câu hỏi về BCTC ở đây, để tránh loãng Top
Thanks

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kimsangkt

Guest
21/3/11
13
0
1
ho chi minh
Mình mới tham gia diễn đàn hôm qua, mình mới tốt nghiệp chưa có kinh nghiệm nhưng mai mình đi làm rùi.Mình đang lo lắng vì thật sự nghiệp vụ mình chưa ổn lém hok bít có kiêm nổi hok nữa.Hĩ,động viên mình dzới.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Mình mới tham gia diễn đàn hôm qua, mình mới tốt nghiệp chưa có kinh nghiệm nhưng mai mình đi làm rùi.Mình đang lo lắng vì thật sự nghiệp vụ mình chưa ổn lém hok bít có kiêm nổi hok nữa.Hĩ,động viên mình dzới.

Cố lên em, đầu tiên ai cũng bỡ ngỡ, chỉ cần cố gắng và có lòng kiêm trì thì sẽ tốt thôi. trước anh cũng vậy mà
Hãy tự tin vào bản thân em à. Mọi nguời luôn ở bên và giúp đỡ em

A

anlee

Sơ cấp
bên mình làm bctc, mà số dư đầu kỳ lại không có, mà mún có thì phải làm lại sổ sách từ đầu. Mình lên thuế, họ hẹn cho coi bctc năm trc thì phải xuống kho tìm
giờ mình k bít làm sao đây, mấy chứng từ năm ngóai, toàn viết phiếu thu với chi thoai, không có đk khoản gì hết.
Bây giờ thì mình chẳng bít bắt đầu từ đâu. Ai giúp mình với, mình rối quá.
tuần sau là hết hạn nộp rồi
huhu

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
bên mình làm bctc, mà số dư đầu kỳ lại không có, mà mún có thì phải làm lại sổ sách từ đầu. Mình lên thuế, họ hẹn cho coi bctc năm trc thì phải xuống kho tìm
giờ mình k bít làm sao đây, mấy chứng từ năm ngóai, toàn viết phiếu thu với chi thoai, không có đk khoản gì hết.
Bây giờ thì mình chẳng bít bắt đầu từ đâu. Ai giúp mình với, mình rối quá.
tuần sau là hết hạn nộp rồi
huhu

Trường hợp của bạn rất khó bạn à, nếu ko lưu lại chứng từ thì khó, chịu khó xuống kho lấy lại số liệu vậy, nhưng đó chỉ là số tổng hợp
bạn nên tập hợp lại đầy đủ chứng từ của năm cũ và kiểm tra lại đi, nếu để vậy mà thuế xuống quyết toán thì là hỏng hết đố (có thể loại hết chi phí ra do bạn không có đủ chứng từ chứng minh)
Chúc bạn sớm tìm và làm tốt lại số liệu

A

anlee

Sơ cấp
vậy bạn ơi, mình tập hợp lại chứng từ của năm cũ là của 2009 với 2010, hay chỉ 2010 thoai? tại công ty mình thành lập 7/2009.
then kiu bạn nhe.

maichi7309

maichi7309

Trung cấp
11/2/11
66
0
0
chợ Đồi
Bạn thechung ơi cho m tham gia topic với vì m cũng đang làm bctc, mới làm lần đầu mà cty nhỏ mới thành lập tháng 10 năm ngoái, chứng từ thiếu lung tung làm m càng rối hic, có gì cho m hỏi với nha!
M làm trên phần mềm nhưng m kết xuất BCĐSPS và BCĐKT ra excel rồi bạn xem lại giúp m với đc không, BCĐ của m chưa cân bạn ạ. Mà chỉ còn hơn 1 tuần nữa thui, bạn giúp m với cảm ơn bạn trước nhé!

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Bạn thechung ơi cho m tham gia topic với vì m cũng đang làm bctc, mới làm lần đầu mà cty nhỏ mới thành lập tháng 10 năm ngoái, chứng từ thiếu lung tung làm m càng rối hic, có gì cho m hỏi với nha!
M làm trên phần mềm nhưng m kết xuất BCĐSPS và BCĐKT ra excel rồi bạn xem lại giúp m với đc không, BCĐ của m chưa cân bạn ạ. Mà chỉ còn hơn 1 tuần nữa thui, bạn giúp m với cảm ơn bạn trước nhé!

Bạn làm phần mềm, BCD chưa cân mà chiết ra file, không có chứng từ thì rất khó sửa bạn à, muốn giúp bạn nhưng mà rất khó vì ko biết chứng từ phát sinh thế nào.

maichi7309

maichi7309

Trung cấp
11/2/11
66
0
0
chợ Đồi
Bạn làm phần mềm, BCD chưa cân mà chiết ra file, không có chứng từ thì rất khó sửa bạn à, muốn giúp bạn nhưng mà rất khó vì ko biết chứng từ phát sinh thế nào.

m chưa nói rõ là BCDSPS của m thì cân, nhưng BCĐKT thì lại ko cân. Như vậy thì bạn có giúp m đc ko?

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
m chưa nói rõ là BCDSPS của m thì cân, nhưng BCĐKT thì lại ko cân. Như vậy thì bạn có giúp m đc ko?

Ok ko vấn đề gì, bạn up lên MF rồi up tại đây, mình sẽ giúp bạn

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Mình nay mới tham gia FR, thấy rất vui và phấn khởi muốn mang chút tài hẹn ra giúp cho những ai cần

Nay mình mở top này ra đây, các bạn nào có thắc mắc gì về BCTC thì hãy Reply lại đây mình sẽ trả lời cho các bạn khi có thời y togian (vì công việc cũng bận nên ít thời gian vào FR- hàng ngày trang thủ mình sẽ vào trả lời cho các bạn, chỉ Reply lại đây khi có vấn đề cần hỏi tránh alo điện thoại nhé bạn)[/QUOT
Bạn Chung ơi? cho tớ hỏi nhé. Năm trước công ty tỡ lỗ 90 triệu năm nay công ty tớ lãi 4 triệu. Khi vào nhật ký chung tớ đink khoản là Nợ TK 911/ có TK 421;4 triệu. Không phải tính thuế thu nhập doanh nghiệp phải không vì bọn tớ được kết chuyển lỗ mà.

Chiều nay mình rảng, ngày mai và ngày kia mình đi kiểm toán một công ty nước ngoài.

bạn ko cần định khoản mà chỉ cần làm cái chuyển Lỗ mà thôi, trên BCKQ kinh doanh thì dòng thuế xuất TNDN phải nộp là 0 VND và lãi vẫn là 4tr.
Phần thuyết minh BCTC bạn chuyển lỗ sang là xong, và trong phần quyết toán làm cái chuyển lỗ theo mấu của Thuế là Ok
chúc bạn làm tốt
Thân

H

hien555

Sơ cấp
12/7/10
4
0
0
36
Hà Nội
Cho em hỏi, năm 2010, cty e còn 3 cái điều hòa(TSCĐ), nếu trích khấu hao thì đến hết tháng 06 mới khấu hao hết, nhưng do năm 2010 cty e không hoạt động j nên chỉ có tiền điện+có tiền lãi ngân hàng, có người bảo e do không có doanh thu j nên k nên trích khấu hao nên e để nguyên số dư của 211, 214 như cuối năm 2009.
Như vậy có được không ạ? Ct e hoạt động từ T01/2010 đến hết tháng 10/2010, bắt đầu tạm dừng hoạt động T11/2010. Thời gian tạm dừng là 1 năm, năm sau cty e sẽ quyết định giải thể, theo anh thì TK 211, 214 sẽ giải quyết thé nạo ạ?

U

uocmoxanhbn2009

Trung cấp
28/9/09
123
0
16
bắc ninh
Chào bạn!
Mình cũng đang làm BCTC mà phần báo cáo LCTT mình không rõ là lập ntn?và có thể cộng các tk nào trên bảng cân đối sps để vào bc LCTT cho nhanh đc ko? có căn cứ nào để mình đối chiếu xem sai đúng như thế nào? Mình đang làm theo pp trực tiếp. Mình đang boăn khoăn không biết phần tiền thu và chi từ các khoản như nộp tiền vào tài khoản hoặc rút tiền về nhập quỹ có phản ánh vào BC LCTT ko? phần chi trả phí chuyển khoản thì phản ánh vào chỉ tiêu nào? phần tiền lãi từ tiền gửi trong ngân hàng thì phản ánh vào đâu? có bạn bảo là đưa vào chỉ tiêu 27 mục II nhưng đó là lãi của hoạt động đầu tư còn đây là lãi từ tiền trong tài khoản ngân hàng của mình ko pải hoạt động đầu tư mà, nhưng nếu ko đưa vào đó thì đưa vào đâu? phần tiền vay và trả tiền vay thì đưa vào đâu? và mình đối chiếu với cái gì để biết mình làm đúng hay chưa?
Rất mong bạn tư vấn giúp! Cảm ơn bạn rất nhiều!!!!!

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Cho em hỏi, năm 2010, cty e còn 3 cái điều hòa(TSCĐ), nếu trích khấu hao thì đến hết tháng 06 mới khấu hao hết, nhưng do năm 2010 cty e không hoạt động j nên chỉ có tiền điện+có tiền lãi ngân hàng, có người bảo e do không có doanh thu j nên k nên trích khấu hao nên e để nguyên số dư của 211, 214 như cuối năm 2009.
Như vậy có được không ạ? Ct e hoạt động từ T01/2010 đến hết tháng 10/2010, bắt đầu tạm dừng hoạt động T11/2010. Thời gian tạm dừng là 1 năm, năm sau cty e sẽ quyết định giải thể, theo anh thì TK 211, 214 sẽ giải quyết thé nạo ạ?

Theo QD 15 thì trích liên tục, theo 48 thì có thể ngừng lại khi nào có doanh thu hoặc hoạt động thì trích

Chào bạn!
Mình cũng đang làm BCTC mà phần báo cáo LCTT mình không rõ là lập ntn?và có thể cộng các tk nào trên bảng cân đối sps để vào bc LCTT cho nhanh đc ko? có căn cứ nào để mình đối chiếu xem sai đúng như thế nào? Mình đang làm theo pp trực tiếp. Mình đang boăn khoăn không biết phần tiền thu và chi từ các khoản như nộp tiền vào tài khoản hoặc rút tiền về nhập quỹ có phản ánh vào BC LCTT ko? phần chi trả phí chuyển khoản thì phản ánh vào chỉ tiêu nào? phần tiền lãi từ tiền gửi trong ngân hàng thì phản ánh vào đâu? có bạn bảo là đưa vào chỉ tiêu 27 mục II nhưng đó là lãi của hoạt động đầu tư còn đây là lãi từ tiền trong tài khoản ngân hàng của mình ko pải hoạt động đầu tư mà, nhưng nếu ko đưa vào đó thì đưa vào đâu? phần tiền vay và trả tiền vay thì đưa vào đâu? và mình đối chiếu với cái gì để biết mình làm đúng hay chưa?
Rất mong bạn tư vấn giúp! Cảm ơn bạn rất nhiều!!!!!

bạn xem lại hướng dẫn theo chế độ nhé, BC LCTT là lấy số phát sinh chứ không lấy số cuối kỳ, cái đó phải lên từ tộp hợp phát sinh của các TK tiền bạn à
Các phần hành nó có mã số hết rồi đó bạn, lãi từ tiền gửi nó có chỉ tiêu riêng đó bạn chỉ tiêu số 27 đó.
Phần tiền vay và trả tiền vay bạn lấy số vây đầu kỳ + vay thêm - tiền vay trả = số vay cuối kỳ (Tk 311+ 341 + 138+ 338 nếu có) mà khớp thì ok ngay thôi

------------------------------
Không có bút toán hạch toán phần chuyển lỗ đâu bạn à, chỉ có phần thuyết minh chuyển lỗ mà thôi. Cái mẫu này cũng có trong QD 48 mà bạn và trong phần mềm thuế cũng có nữa mà. Bạn xem lại đi

Sửa lần cuối:
T

thuytrang1404

Guest
17/3/11
10
1
0
35
tuyen quang
Mình cũng vừa ra trường, không có kinh nghiệm mấy. Nghe Chung nói vậy, có gì xin bạn giúp đỡ cho nghe! Chúc bạn 1 ngày vui vẻ

U

uocmoxanhbn2009

Trung cấp
28/9/09
123
0
16
bắc ninh
Trước hết cảm ơn bạn đã trả lời! Mình cũng đọc rất kỹ hướng dẫn lập bc theo chế độ và tham khảo các bài viết chia sẻ kinh nghiệm của các bạn mà mình vẫn ko rõ lắm nên mới pải hỏi trực tiếp vậy.
Mà bạn chưa nói cho mình xem mình có thể đối chiếu với số liệu ở đâu để biết mình lập đúng hay sai. Vì kế toán là vậy mà. Mọi số liệu báo cáo và sổ sách phải khớp với nhau. Mọi báo cáo đều có căn cứ để đối chiếu so sánh còn với bc LCTT thì mình vẫn chưa biết là phải đối chiếu với số liệu ở đâu để biết.

V

Violet0905

Trung cấp
6/2/09
50
0
0
Thu Duc
Mình nay mới tham gia FR, thấy rất vui và phấn khởi muốn mang chút tài hẹn ra giúp cho những ai cần

Nay mình mở top này ra đây, các bạn nào có thắc mắc gì về BCTC thì hãy Reply lại đây mình sẽ trả lời cho các bạn khi có thời gian (vì công việc cũng bận nên ít thời gian vào FR- hàng ngày trang thủ mình sẽ vào trả lời cho các bạn, chỉ Reply lại đây khi có vấn đề cần hỏi tránh alo điện thoại nhé bạn)

Chiều nay mình rảng, ngày mai và ngày kia mình đi kiểm toán một công ty nước ngoài.

bạn ko cần định khoản mà chỉ cần làm cái chuyển Lỗ mà thôi, trên BCKQ kinh doanh thì dòng thuế xuất TNDN phải nộp là 0 VND và lãi vẫn là 4tr.
Phần thuyết minh BCTC bạn chuyển lỗ sang là xong, và trong phần quyết toán làm cái chuyển lỗ theo mấu của Thuế là Ok
chúc bạn làm tốt
Thân

Bạn thật tốt bụng đã dành time để share kinh nghiệm cho mọi người. Bạn có thể cho mình xin cái form wonderful:
BCKQ kinh doanh thì dòng thuế xuất TNDN phải nộp

C

cutamthat

Guest
24/2/11
4
0
0
36
ha nam
Chào bạn ! Thechung Mình mới ra nhập vào wkt Rất mừng vì bạn chia sẻ những kinh nghiệm của mình cho dân kế toán
Thay mặt dân kế toán chúc bạn một ngày vui vẻ và hạnh phúc
Mình vẫn đang đi học nhưng mình cũng làm them ở 1 cty để lấy chút kinh nghiệm sau này khi ra trường rồi về quê làm việc... Với mong muốn là học hỏi để có kinh nghiệm nhưng mình nản quá mình chẳng học hỏi dc gì cả ở cty này có mỗi mình thôi cviệc cũng ít lại thuê kế toán dịch vụ. Nên tất cả giấy tờ ở đây mình chănảg thấy có gì cả mình chẳng biết hỏi ai chănảg biết phải làm gì một ngày đối với mình nó dài lê thê. Mình hi vọng bạn có thể chia sẻ chút kinh nghiệm với mình được chứ.Công việc của mình hiện tại mình làm bây giờ chỉ là kê khai hoá đơn đầu ra đầu vào hang tháng nộp đi nộp. Và viết phiếu chi tiền khi xếp bảo chi trả cho ai. Ngoài ra mình chẳng làm gì them về kế toán mà toàn làm những việc ko .......ước muốn của mình là một kế toán thật sự.Nhưng mình ko biết những gi phải căn cứ tất cả vào đâu để mình có thể lên BCTC ( Công ty mình làm theo hình thức chứng từ ghi sổ ) Minh có rất nhiều điều muốn hỏi nhưng không biết phải hỏi từ đâu nữa mình loạn cả rồi. Nếu được thì làm bạn với mìh nhé (yahoo của mình là hanh_pl8)

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Chào bạn Thechung! Mình mới ra nhập vào wkt Rất mừng vì bạn chia sẻ những kinh nghiệm của mình cho dân kế toán
Thay mặt dân kế toán chúc bạn một ngày vui vẻ và hạnh phúc
Mình vẫn đang đi học nhưng mình cũng làm them ở 1 cty để lấy chút kinh nghiệm sau này khi ra trường rồi về quê làm việc... Với mong muốn là học hỏi để có kinh nghiệm nhưng mình nản quá mình chẳng học hỏi dc gì cả ở cty này có mỗi mình thôi cviệc cũng ít lại thuê kế toán dịch vụ. Nên tất cả giấy tờ ở đây mình chănảg thấy có gì cả mình chẳng biết hỏi ai chănảg biết phải làm gì một ngày đối với mình nó dài lê thê. Mình hi vọng bạn có thể chia sẻ chút kinh nghiệm với mình được chứ.Công việc của mình hiện tại mình làm bây giờ chỉ là kê khai hoá đơn đầu ra đầu vào hang tháng nộp đi nộp. Và viết phiếu chi tiền khi xếp bảo chi trả cho ai. Ngoài ra mình chẳng làm gì them về kế toán mà toàn làm những việc ko .......ước muốn của mình là một kế toán thật sự.Nhưng mình ko biết những gi phải căn cứ tất cả vào đâu để mình có thể lên BCTC ( Công ty mình làm theo hình thức chứng từ ghi sổ ) Minh có rất nhiều điều muốn hỏi nhưng không biết phải hỏi từ đâu nữa mình loạn cả rồi. Nếu được thì làm bạn với mìh nhé (yahoo của mình là hanh_pl8)

Ai cũng bắt đầu từ cái nhỏ nhất, tui cũng ít tuổi thôi mới ra trường được có 4 năm các bạn à, nhưng cái quan trọng là chịu khó và các bạn tìm cho mình một môi trường làm việc tốt để học hỏi kinh nghiệm từ các anh chị trên thì các bạn sẽ tốt hơn, có một người hướng dẫn tốt thì mình nhanh thành thạo hơn
Còn về công việc ai cũng bắt đầu từ cái đơn giản nhất thì mới có cái phuc tạp bạn à

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA