số tiền trên hoá đơn và tiền thực gửi qua ngân hàng không khớp nhau

• Thread starter maichi7309
  • Ngày gửi
maichi7309

maichi7309

Trung cấp
11/2/11
66
0
0
chợ Đồi
Cả nhà ơi cty m mua hàng, nhưng do kt cũ nói với bên bán là "ghi hoá đơn chênh với tiền hàng thực và tiền gửi NH cũng không sao", cho nên bây h m làm BCTC năm 2010 mới không biết phải hạch toán và lên BC sao đây?
Các bạn HD giúp mình cả 2 TH là số tiền trên HĐ lớn hơn và nhỏ hơn số tiền thực gửi qua NH với nhé! Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cả nhà ơi cty m mua hàng, nhưng do kt cũ nói với bên bán là "ghi hoá đơn chênh với tiền hàng thực và tiền gửi NH cũng không sao", cho nên bây h m làm BCTC năm 2010 mới không biết phải hạch toán và lên BC sao đây?
Các bạn HD giúp mình cả 2 TH là số tiền trên HĐ lớn hơn và nhỏ hơn số tiền thực gửi qua NH với nhé! Thanks

+Trường hợp tiền trên hoá đơn > tiền chuyển: Cty mình vẫn còn nợ người bán, nếu lập phiếu chi TM thì sẽ hết nhưng sẽ bị ảnh hưởng đến việc khấu trừ.

+Trường hợp tiền trên hoá đơn < tiền chuyển: lập phiếu thu tiền mặt để thu về khoản chuyển thừa.

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Nếu số tiền chuyển khoản nhỏ hơn hóa đơn thì làm thêm phiếu chi
Nếu số tiền chuyển khoản lớn hơn thì làm thêm phiếu thu lại phần chuyển thừa.

Nếu hóa đơn mua hàng mà lớn hơn 20tr và chuyển khoản thiếu, chưa hết thời hạn thanh toán theo hợp đồng thì chuyển tiếp khoản còn lại. ( làm phiếu thu nội bộ, xin lại tiền chuyển thừa)

Nếu hóa đơn trên 20tr, mà quá thời hạn thanh toán thì làm phiếu chi thêm và sang năm 2011 điều chỉnh giảm phần VAT đã khấu trừ tương ứng với phần chi thiếu.

A

asmallpear

Guest
16/9/04
5
0
0
42
Hanoi
Nếu số tiền trên hóa đơn lớn hơn số tiền thanh toán thì bạn hạch toán theo số tiền thực thanh toán.
Và ngược lại thì bạn phải yêu cầu bên bán xuất thêm hóa đơn cho đúng số thực thanh toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA