Các câu hỏi tuyển dụng??

• Thread starter Leisie
  • Ngày gửi
L

Leisie

Guest
9/9/04
4
0
0
fantasy palace
Ở trường em hiện nay có rất nhìu công ty đang cho SV đăng kí thực tập, nhưng phải qua 1 kỳ thi tuyển. Vậy chủ yếu họ sẽ hỏi những vấn đề gì? Những thông tin liên qua tới công ty? Tin tức kinh tế? AV thương mại? Còn gì nữa không các anh chị?
Lúc đi phỏng vấn mà gặp những kiểu câu hỏi như " Đoạn đường từ TP HCM tới Hải Phòng dài bi nhiêu?" thì nên giải quyết sao đây ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
Leisie nói:
Ở trường em hiện nay có rất nhìu công ty đang cho SV đăng kí thực tập, nhưng phải qua 1 kỳ thi tuyển. Vậy chủ yếu họ sẽ hỏi những vấn đề gì? Những thông tin liên qua tới công ty? Tin tức kinh tế? AV thương mại? Còn gì nữa không các anh chị?
Lúc đi phỏng vấn mà gặp những kiểu câu hỏi như " Đoạn đường từ TP HCM tới Hải Phòng dài bi nhiêu?" thì nên giải quyết sao đây ạ?
Nhìn chung nhà phỏng vấn có thể hỏi tất cả những gì mà bạn nêu và cả những câu hỏi mà bạn không thể nghĩ trước để chuẩn bị đâu. Chính vì thế, ngoài kiến thức về ngành học bạn cần phải biết rất nhiều kiến thức xã hội. Có thể người ta không phỏng vấn nhiều đối với sinh viên chỉ đến thực tập. Nhưng không loại trừ khả năng người tuyển dụng muốn tuyển dụng sinh viên này sau khi thực tập nên bạn cứ bình tĩnh mà chuẩn bị và theo kinh nghiệm mình thấy hầu hết nhà phỏng vấn quan tâm nhiều đến sự trung thực, kiến thức, khả năng cầu tiến và việc ứng xử với tình huống bất ngờ của bạn...
Thân

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Thực tập mà còn qua phỏng vấn sao ? Phức tạp vậy à?
Nếu có hỏi thì họ cũng chỉ hỏi kiến thức chuyên môn thôi chứ không ngoài lạc đề đâu. Có hỏi những câu ngoài thì cũng chỉ là những câu xã giao thôi mà. Các bạn đừng căng thẳng quá. Việc hỏi của họ như vậy để họ biết được các bạn nắm được vấn đề chuyên môn đến đâu để họ giúp thực tập ấy mà. Không có ai lỡ vì bạn không trả lời họ được mà gửi bạn về trường không nhận thực tập nữa .

T

thangbk

Guest
30/10/04
1
0
0
Ha Noi
Ôi trời, đi interview mà gặp mấy câu hỏi kiểu đấy thì đừng có sợ, cần cóc gì phải trả lời chính xác theo kiểu định lượng. Nếu mà có hỏi thế thật thì trả lời là đoạn đường đấy dài bằng đoạn đường từ Hải Phòng vào đến TP Hồ Chí Minh rồi hỏi người phỏng vấn xem có biết là dài bao nhiêu không. Có mà biết đằng giời. Câu hỏi kiểu đấy người ta cốt xem mình phản ứng và đưa ra phương án trả lời độc đáo. Trả lời chính xác, ví dụ như 1850km, chưa chắc người ta đã thích đâu. hê hê

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Với các công ty lớn thì thi tuyển thực tậphọ cũng chú trọng phỏng vấn kỹ lắm, nhưng đôi khi cũng là 1 cách thức quảng bá tên tuổi công ty. Nếu bạn coi đó là cơ hội của mình thì hãy cố gắng hết sức thể hiện bản lĩnh của mình, nếu thất bại thì cũng đừng nản lòng, vì cái chính là bạn đã tham gia, đã rút ra học được từ những câu hỏi của người phỏng vấn từ câu trả lời của chính bạn.

Bạn nên xem qua những hướng dẫn về cách trả lời phỏng vấn, nhưng đừng học thuộc lòng mà hãy tìm ra cách phù hợp nhất đối với mình, nên chú ý đến biểu cảm của khuôn mặt, tư thế. Hãy mỉm cười thân thiện và thẳng thắn,tự tin ! BẠn cần chuẩn bị trước những ý chính về bản thân, nănglực của bạn, mong muốn về việc thực tập để không phải lúng túngtìmcâu trả lời khi được hỏi. Không nên trả lời 1 cách quá "sốc" nhưng cũng đừng nên lépvế quá, hãy thể hiện chính con người bạn như là 1 nhân viên tiềm năng màhọ đang tìm kiếm. Với những câu hỏi như bạn nêu trên, nếu bạn không biết chính xác câu trả lời thì đừng nên trả lời là không biết mà nên tìm một cách nói khéo léo hơn, chẳng hạn như "tôi sẽ tìm ở Google, Bách khoa toàn thư hay gọi 1088 để biết ...", đại loại thế.

Chúc bạn thành công !

Z

zuzu209

Guest
19/9/05
19
0
0
40
HCM city
thangbk nói:
Ôi trời, đi interview mà gặp mấy câu hỏi kiểu đấy thì đừng có sợ, cần cóc gì phải trả lời chính xác theo kiểu định lượng. Nếu mà có hỏi thế thật thì trả lời là đoạn đường đấy dài bằng đoạn đường từ Hải Phòng vào đến TP Hồ Chí Minh rồi hỏi người phỏng vấn xem có biết là dài bao nhiêu không. Có mà biết đằng giời. Câu hỏi kiểu đấy người ta cốt xem mình phản ứng và đưa ra phương án trả lời độc đáo. Trả lời chính xác, ví dụ như 1850km, chưa chắc người ta đã thích đâu. hê hê

Em đồng ý với cách lời này hihihhi -----"trả lời là đoạn đường đấy dài bằng đoạn đường từ Hải Phòng vào đến TP Hồ Chí Minh rồi hỏi người phỏng vấn xem có biết là dài bao nhiêu không"------- :lol: :food-smil :dzo:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA