DNTN có đóng thuế GTGT, TNDN, ... giống như những hình thức Dn khác không?

• Thread starter btmyhanh
  • Ngày gửi
B

btmyhanh

Sơ cấp
14/3/11
42
1
0
Tp.HCM
Hi, chào cả nhà! Em mới vào làm tại 1 DNTN, em ko biết sổ sách Kế toán, áp thuế, cách hạch toán có giống với các loại hình DN khác không? Sếp em hay chuyển tiền từ TK của DNTN cho các cá thể, và sếp cho rằng điều đó là hợp lý, vậy có được phép ko? và ngược lại? xin các anh chị cho em lời gải đáp.
Và cho em hỏi mình nộp thuế TNDN quý 1 năm 2011 dựa trên sổ sách hợp lý thực tế hay sao?

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Hi, chào cả nhà! Em mới vào làm tại 1 DNTN, em ko biết sổ sách Kế toán, áp thuế, cách hạch toán có giống với các loại hình DN khác không? Sếp em hay chuyển tiền từ TK của DNTN cho các cá thể, và sếp cho rằng điều đó là hợp lý, vậy có được phép ko? và ngược lại? xin các anh chị cho em lời gải đáp.
Và cho em hỏi mình nộp thuế TNDN quý 1 năm 2011 dựa trên sổ sách hợp lý thực tế hay sao?

SSKT và các loại thuế của DNTN hoàn toàn giống với các loại hình DN khác (Cty TNHH 1TV, 2TV, ...)
Chuyển tiền từ TK của DN cho bất kỳ ai cũng được, miễn sao đúng với hoạt động của DN và qui định về việc khấu trừ thuế (điều ngược lại cũng vậy).
Thuế TNDN quí 1 (tạm tính) có 2 cách để khai (xem chi tiết tại phần hướng dẫn lập TNDN tạm tính trong HTKK)

B

btmyhanh

Sơ cấp
14/3/11
42
1
0
Tp.HCM
cảm ơn VTM đã hướng dẫn. nhưng sếp của mình chuyển cho cấc cá nhân không liên quan đến công việc, vì bên mình là văn phòng luật sư nên vẫn có những cá nhân chuyển tiền cho mình. Mình thấy chị kế toán trước vẫn chuyển tiền cho 1 cá nhân rồi hạch toán là tạm ứng, rồi thu lại tiền mặt như vậy có được ko? Còn theo mình thì cứ rút sec rồi chuyển vào tk cá nhân kia. mong bạn cho mình thêm lời khuyên.

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
cảm ơn VTM đã hướng dẫn. nhưng sếp của mình chuyển cho cấc cá nhân không liên quan đến công việc, vì bên mình là văn phòng luật sư nên vẫn có những cá nhân chuyển tiền cho mình. Mình thấy chị kế toán trước vẫn chuyển tiền cho 1 cá nhân rồi hạch toán là tạm ứng, rồi thu lại tiền mặt như vậy có được ko? Còn theo mình thì cứ rút sec rồi chuyển vào tk cá nhân kia. mong bạn cho mình thêm lời khuyên.

Nếu tạm ứng thì tk 141- chỉ dành cho tạm ứng công nhân viên. Cá nhân đó phải là nhân viên mới dùng tk 141 được.

B

btmyhanh

Sơ cấp
14/3/11
42
1
0
Tp.HCM
Cảm ơn bạn chieu8283, mình cũng nghĩ thế hichic sếp mình là luật sư nên cứ cho rằng là DNTN thì chuyển cho cá nhân nào cũng dc
mình đã giải thích theo chiều hướng đó nhưng sếp cho mình là ko hiểu. đợt này thảm rùi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA