Đóng 9 tháng trước khi sinh không được hưởng chế độ thai sản

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi thanhtramhp, 22 Tháng tám 2013.

13,739 lượt xem

  1. thanhtramhp

    thanhtramhp Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    hà nội
    Mọi người cho mình hỏi, mình có thai từ tháng 4/2013 và đúng thời gian đó bắt đầu đóng bảo hiểm. Dự sinh là tháng 12/2013, tính đến thời điểm sinh thì mình đóng bảo hiểm được 9 tháng. Theo luật BH thì chỉ cần đóng đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh là được hưởng chế độ thai sản. Tuy nhiên mình hỏi bảo hiểm chỗ mình thì họ yêu cầu phải đóng từ 1 năm trở lên mới được hưởng, mình thắc mắc mãi rồi nhưng chả có tác dụng gì, họ nói công ty ai thuê người có thai, rồi thì nếu 6 tháng thì ai cg đợi có thai mới làm.... Thế là coi như mình không được hưởng chế độ rồi, chán quá, chả biết kiện ai bây giờ?
     
    #1
  2. afoolman2000

    afoolman2000 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    181
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Ha Nội
    Ðề: Đóng 9 tháng trước khi sinh không được hưởng chế độ thai sản

    ủa vậy là sao? Vớ vẩn quá đi. Mình cũng đang đóng bảo hiểm cho 1 chị từ tháng 4, dự kiến sinh là tháng 11. Đút tiền cho cán bộ bảo hiểm đi bạn
     
    #2
  3. oanhdtm

    oanhdtm Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    175
    Đã được thích:
    16
    Nơi ở:
    hcm
    Ðề: Đóng 9 tháng trước khi sinh không được hưởng chế độ thai sản

    - Theo Điều 14 nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 26-12-2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản theo khoản 2 Điều 28 Luật BHXH: lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Có nghĩa là lúc chị ấy sinh dự tính là tháng 12/2013 thì trong khoảng 1 năm : tháng 12/2012-12/2013 nếu chị ấy đóng đủ 6 tháng thì vẫn nhận đc thai sản nhé... TH Này chị cty bạn vẫn nhận đc thai sản !
     
    #3
  4. thanhtramhp

    thanhtramhp Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    hà nội
    Ðề: Đóng 9 tháng trước khi sinh không được hưởng chế độ thai sản

    Mình biết luật là như thế rồi, nhưng đứa bạn mình đang mang bầu trên Hà Nội nói chỗ nó cán bộ bảo hiểm yêu cầu đóng đủ 1 năm trước khi sinh nên nó phải đóng gộp (ko hiểu đóng gộp kiểu j nữa). Mình cũng lo lo nên gọi điện hỏi Bảo hiểm chỗ mình, bà ấy bảo "luật là như thế nhưng....". Tóm lại là sẽ không giải quyết nếu chưa đóng đủ 1 năm. Thế nên mình mới không biết phải làm thế nào.
     
    #4
  5. suadienlanhtphcm

    suadienlanhtphcm Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TPHCM
    Ðề: Đóng 9 tháng trước khi sinh không được hưởng chế độ thai sản

    Sao kỳ vậy. Chỗ công ty mình thì thấy mấy chị vẫn được hưởng bình thường. Chắc các bác cán bộ muốn "ăn" đây.
     
    #5
  6. HO Anh Hue

    HO Anh Hue Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    6,162
    Đã được thích:
    1,214
    Nơi ở:
    Hoa Binh
    Ðề: Đóng 9 tháng trước khi sinh không được hưởng chế độ thai sản

    Chổ bạn đã thành lập Công đoàn chưa? bạn phản ánh với CĐ để bảo vệ quyền lợi của người LĐ. Nếu chưa thì bạn trực tiếp phản ánh với TC CĐ cùng cấp với BH nơi bạn làm việc để họ can thiệp chứ cái gì cũng ( đi đêm ) thì hỏng.
     
    #6
  7. Tigon2506

    Tigon2506 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    213
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Ðề: Đóng 9 tháng trước khi sinh không được hưởng chế độ thai sản

    Bạn ơi. Đóng đủ 6 tháng tính từ lúc sinh trở về trước là đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản rồi. Bảo hiểm nói chug hay BHXH nói riêng là một hình thức hỗ trợ, tạo quyền lợi cho người lao động. Có phải ai đóng bảo hiểm cũng hưởng thai sản đâu. Cán bộ không thể nói là ai cũng đợi có thai mới làm được. Hơn nữa lao động vào làm việc đâu phải được đóng bảo hiểm ngay. Bạn yêu cầu cán bộ cho hỏi công văn, quy định nào quy định như họ nói. Chứ cái gì cũng phải mất với họ thì không chấp nhận được.
     
    #7
  8. tamnt07

    tamnt07 Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!

    Bài viết:
    5,056
    Đã được thích:
    440
    Nơi ở:
    The Capital
    Ðề: Đóng 9 tháng trước khi sinh không được hưởng chế độ thai sản

    Ở quận nào ở Hà Nội vậy bạn?
     
    #8

Chia sẻ trang này