Vốn góp csh

• Thread starter miumiu88
  • Ngày gửi
M

miumiu88

Guest
1/11/10
40
0
6
HCM
Chào cả nhà!!
Em có thắc mắc thế này, các bác giúp em với.
Cty của em là cty TNHH một thành viên, có vốn chủ sở hữu là 1tỷ (theo giấy phép đăng ký kinh doanh). như vậy, khi làm báo cáo tài chính cuối năm thì nguồn vốn CSH em để 500 triệu được ko? Vì em nghe nói là: cty TNHH trong vòng 20 năm kể từ ngày đăng ký kinh doanh thì có thể góp vốn dần trong khoảng thời gian này, chứ không nhất thiết phải góp đủ vốn theo giấy phép đăng ký kinh doanh ngay từ lúc đi vào hoạt động kinh doanh.
Còn khi nào muốn gia tăng nguồn vốn kinh doanh lên thì mình chỉ cần làm phiếu thu tiền mặt, hay gửi tiền vào tài khoản của cty là được. Lúc này mình hạch toán là: N111/112, C411
Không biết vấn đề trên có đúng không? cả nhà giúp em với.
Đa tạ cả nhà nhiều nhiều!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Bạn ghi nhận số vốn thực góp N111/112 C411

Số còn lại không vượt quá 36 tháng, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp
Bạn tham khảo
Điều 18 Nghị định 102/2010 quy định về thời hạn góp vốn và các quyền, nghĩa vụ liên quan đến việc góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên như sau:

1. Thành viên phải góp vốn đầy đủ, đúng tiến độ đã cam kết trong Danh sách thành viên. Nếu việc góp vốn được thực hiện nhiều hơn một lần, thời hạn góp vốn lần cuối của mỗi thành viên không vượt quá 36 tháng, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký bổ sung, thay đổi thành viên và mỗi lần góp vốn thành viên được cấp một giấy xác nhận số vốn đã góp của lần góp vốn đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA