Chi phí thuế TNDN_Những câu hỏi chưa lời giải.

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Câu hỏi của thành viên:
.....nhưng hỏi bạn 1 chút nhé: như của cách bạn nói thì chỉ thể hiện trên tờ quyết toán thuế TNDN thôi chứ ko thể hiện hết trên bảng CD. mình muốn hỏi trên bảng cân đối sẽ hạch toán thế nào cho khoản chênh lệch tiền thuế TNDN phải nộp của kỳ này.
(lấy tiếp VD mà bạn đưa ra) khi chưa trừ lỗ năm trước thì thuế TNDN là 30.000x28%=8.400 HT N8211/C3334: 8.400 sau khi trừ bạn hạch toán N8211/C3334: 5.600 vậy trên sổ TK 911 và các TK liên quan khác sẽ chênh lệch 2.800 thì thể hiện ở đâu trên BCĐ?
mình đang mắc ở chỗ này mong chỉ giáo!
...
.... cho mình hỏi thêm vấn đề này nữa. trên bảng KQHDKD nếu ko chuyển lỗ thì là mình có lãi. vậy chỉ tiêu chi phí thuế thu nhập DN mình có nhập số thuế 25% thuế TNDN phải nộp ko? nếu nhập thì thế nào vì mình ko có phải nộp thuế mà.

Tham khảo:
Hướng dẫn CDKT theo QD 15_TK421.
Số lỗ của một năm được xử lý trừ vào lợi nhuận chịu thuế của các năm sau theo quy định của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc xử lý theo quy định của chính sách tài chính hiện hành.
Các năm trước lỗ, năm nay lãi: thực hiện chuyển lỗ => chỉ tiêu [51] Chi phí thuế TNDN hiện hành_sẽ ghi nhận ra sao ?

Các bạn tiếp tục cho giải đáp nhé.
Cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Các năm trước lỗ, năm nay lãi: thực hiện chuyển lỗ => chỉ tiêu [51] Chi phí thuế TNDN hiện hành_sẽ ghi nhận ra sao ?

Các bạn tiếp tục cho giải đáp nhé.
Cám ơn.

Chuẩn mực kê toán số 17_Thuế Thu Nhập Doanh Nghiệp

5.2.1- Chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành – Mã số 51

Chỉ tiêu này phản ánh chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành phát sinh trong năm báo cáo.

Số liệu để ghi vào chỉ tiêu này được căn cứ vào tổng số phát sinh bên Có Tài khoản 8211 “Chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành” đối ứng với bên Nợ TK 911 “Xác định kết quả kinh doanh” trên sổ kế toán chi tiết TK 8211, hoặc căn cứ vào số phát sinh bên Nợ TK 8211 đối ứng với bên Có TK 911 trong kỳ báo cáo trên sổ kế toán chi tiết TK 8211, (trường hợp này số liệu được ghi vào chỉ tiêu này bằng số âm dưới hình thức ghi trong ngoặc đơn (...)).

Chỉ tiêu 51 thể hiện số thuế Thu nhập doanh nghiệp hiện hành phát sinh trong năm, nên việc ghi nhận theo hướng dẫn của chuẩn mực, Khi chuyển lỗ để tính thuế phải nộp được thể hiện trên Tờ khai quyết toán thuế TNDN.

(Đó là ý kiến cá nhân em, mong được các Anh chị chia sẻ thêm)

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chuẩn mực kê toán số 17_Thuế Thu Nhập Doanh Nghiệp

Chỉ tiêu 51 thể hiện số thuế Thu nhập doanh nghiệp hiện hành phát sinh trong năm, nên việc ghi nhận theo hướng dẫn của chuẩn mực, Khi chuyển lỗ để tính thuế phải nộp được thể hiện trên Tờ khai quyết toán thuế TNDN.

(Đó là ý kiến cá nhân em, mong được các Anh chị chia sẻ thêm)

Nếu vậy, sẽ phát sinh vướng mắc như câu hỏi của bạn saigon2007
Ghi nhận theo CM17: N821/C334.

Sẽ xử lý C334 này ra sao ?
saigon2007
nếu nhập thì thế nào vì mình ko có phải nộp thuế mà.
Rối bộ đàm ...

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Nguyên văn bởi saigon2007
.... cho mình hỏi thêm vấn đề này nữa. trên bảng KQHDKD nếu ko chuyển lỗ thì là mình có lãi. vậy chỉ tiêu chi phí thuế thu nhập DN mình có nhập số thuế 25% thuế TNDN phải nộp ko? nếu nhập thì thế nào vì mình ko có phải nộp thuế mà.

Câu này không phải ghi nhận bạn à, nếu bạn chuyển hết hoàn toàn số lỗ (vd: Năm 2010 lãi 50tr, năm 2009 lỗ 70tr) thì bạn chuyển hết số 50tr sang 2010. thì dòng Chi phí thuế TNDN hiện hành là bằng 0 bạn à, bạn làm thêm phụ lục chuyển lỗ là ok

Nguyên văn bởi lanxu84
.....nhưng hỏi bạn 1 chút nhé: như của cách bạn nói thì chỉ thể hiện trên tờ quyết toán thuế TNDN thôi chứ ko thể hiện hết trên bảng CD. mình muốn hỏi trên bảng cân đối sẽ hạch toán thế nào cho khoản chênh lệch tiền thuế TNDN phải nộp của kỳ này.
(lấy tiếp VD mà bạn đưa ra) khi chưa trừ lỗ năm trước thì thuế TNDN là 30.000x28%=8.400 HT N8211/C3334: 8.400 sau khi trừ bạn hạch toán N8211/C3334: 5.600 vậy trên sổ TK 911 và các TK liên quan khác sẽ chênh lệch 2.800 thì thể hiện ở đâu trên BCĐ?
Mình không theo dõi câu này từ đầu và ví dụ thế nào, mình chưa hiểu câu hỏi tại sao chênh lệch lắm

VTM có thể nói rõ lại câu hỏi không rồi mình trả lời cho chính xác.

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Câu này không phải ghi nhận bạn à, nếu bạn chuyển hết hoàn toàn số lỗ (vd: Năm 2010 lãi 50tr, năm 2009 lỗ 70tr) thì bạn chuyển hết số 50tr sang 2010. thì dòng Chi phí thuế TNDN hiện hành là bằng 0 bạn à, bạn làm thêm phụ lục chuyển lỗ là ok

Mình không theo dõi câu này từ đầu và ví dụ thế nào, mình chưa hiểu câu hỏi tại sao chênh lệch lắm

VTM có thể nói rõ lại câu hỏi không rồi mình trả lời cho chính xác.

Câu hỏi của chủ đề trên là của thành viên đưa lên ở topic này:
http://www.webketoan.vn/forum/f51/hach-toan-chuyen-lo-nhu-nao-59155.html

@: Bạn saigon2007 nên tham khảo chủ đề này !

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Tối qua thức quá khuya để xử lý các bài dang dở nên tinh thần sáng giờ uể oải quá, không tham gia cùng các bạn. Cái này phải đỗ xăng nhớt vô mới có trớn chạy được.

Đổ "xăng riêng, nhớt riêng" hay là hoà chung với nhau "xăng pha nhớt" vậy bác ? :004:
Giống như làm kế toán thì hay bị ... lừng khừng trong vấn đề ghi nhận phát sinh bởi Luật kế toán và Luật thuế TNDN vậy :wall:

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Nguyên văn bởi lanxu84
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thực ra câu này cũng đơn giản thôi, bạn đang băn khoan là cái 2.800 này thể hiện ở đây trên bảng CDKT đúng không nào. Mình lấy ví dụ với 25% cho nó dễ xem và số đẹp nhé bạn

Nó thể hiện ở cả hai bảng, và hai bảng đó liên quan đến nhau mà bạn. Hai bảng phải khớp số liệu với nhau thì mới đúng chứ. Mình xin nói thế này nhé: Coi như các yếu tố khác bằng 0 nhà, chỉ có phát sinh nghiệp vụ này thôi nhé
- TH1 là hạch toán nếu không có chuyển lỗ: Khi chưa chuyển lỗ (không có chuyển lỗ), bạn hiểu như sau: lãi 30.000 đúng không thuế TNDN bạn nộp là 30.000*25%=7.500

Bạn hạch toán Nợ TK 8211/Có TK 3334: 7.500, Nợ 911/Có 8211: 7.500 và kết chuyển phần lãi ghi: Nợ 911/Có 421: 22.500

- TH2 - Hạch toán khi có chuyển lỗ: Khi chuyển lỗ thì thuế TNDN = (30.000-10.000)*25%= 5.000 bạn sẽ hạch toán như sau:
Bạn hạch toán Nợ TK 8211/Có TK 3334: 5.000, Nợ 911/Có 8211: 5.000 và kết chuyển phần lãi ghi: Nợ 911/Có 421: 25.000

Phần chênh lệch 2.500 đó là ở TK 421 trên bảng CDKT bạn à.

Chắc mình nói vậy bạn hiểu ý mình chứ

Sửa lần cuối:
Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thực ra câu này cũng đơn giản thôi, bạn đang băn khoan là cái 2.800 này thể hiện ở đây trên bảng CDKT đúng không nào. Mình lấy ví dụ với 25% cho nó dễ xem và số đẹp nhé bạn

Nó thể hiện ở cả hai bảng, và hai bảng đó liên quan đến nhau mà bạn. Hai bảng phải khớp số liệu với nhau thì mới đúng chứ. Mình xin nói thế này nhé: Coi như các yếu tố khác bằng 0 nhà, chỉ có phát sinh nghiệp vụ này thôi nhé
- lãi 30.000 đúng không thuế TNDN bạn nộp là 30.000*25%=7.500

Bạn hạch toán Nợ TK 8211/Có TK 3334: 7.500, Nợ 911/Có 8211: 7.500 và kết chuyển phần lãi ghi: Nợ 911/Có 421: 22.500

Khi chuyển lỗ: thuế TNDN = (30.000-10.000)*25%= 5.000 bạn sẽ hạch toán như sau:
Bạn hạch toán Nợ TK 8211/Có TK 3334: 5.000, Nợ 911/Có 8211: 5.000 và kết chuyển phần lãi ghi: Nợ 911/Có 421: 25.000

Phần chênh lệch 2.500 đó là ở TK 421 trên bảng CDKT bạn à.

Chắc mình nói vậy bạn hiểu ý mình chứ

Đề tài này xem ra hay lắm đây !
À, bạn thechung cho hỏi:
Hình như có 3334 hơi bị nhiều rồi ... mang tiền đi nộp sau bạn ?

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Đề tài này xem ra hay lắm đây !
À, bạn thechung cho hỏi:
Hình như có 3334 hơi bị nhiều rồi ... mang tiền đi nộp sau bạn ?

Bạn chưa hiểu ý tớ rồi, tớ đang tách ra hai trường hợp để bạn ấy hiểu cái chênh 2500 là nó đi đâu (đó là hai trường hợp riêng biệt chứ không phải hạch toán đồng thời nha), chứ không phải hạch toán cả hai trường hợp bạn à.
Nếu cái khác thì bạn có thể chỉ ra nhiều ở chỗ nào, vì sao?

TH đầu là chưa có chuyển lỗ, trường hợp hai là chuyển lỗ

Sửa lần cuối:
Các đề tài dạng như thế này phải thu phí để bù đắp lại các khoản cần phải khấu hao, phần bổ dần:

Khấu hao: Thiết bị vi tính
Phân bổ: Cái quần tốt tươi mới mua sắm, tiền điện, tiền internet.

Họa may, có thu phí nói mới ngọt ngào, chứ ai cất công ra ngồi nói không không vậy đâu!!! Không tin thử vào các mạng khác thì sẽ rõ.

saigon2007 không đáng ngại chỉ ngại Saigon rainning

Sống trên đời: "Không có việc gì khó chỉ sợ tiền không nhiều" - "Không có việc gì khó chỉ sợ mình không liều" - "Đâu cần thì không có - đâu khó có ai đâu?".

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Các đề tài dạng như thế này phải thu phí để bù đắp lại các khoản cần phải khấu hao, phần bổ dần:

Khấu hao: Thiết bị vi tính
Phân bổ: Cái quần tốt tươi mới mua sắm, tiền điện, tiền internet.

Họa may, có thu phí nói mới ngọt ngào, chứ ai cất công ra ngồi nói không không vậy đâu!!! Không tin thử vào các mạng khác thì sẽ rõ.

saigon2007 không đáng ngại chỉ ngại Saigon rainning

Sống trên đời: "Không có việc gì khó chỉ sợ tiền không nhiều" - "Không có việc gì khó chỉ sợ mình không liều" - "Đâu cần thì không có - đâu khó có ai đâu?".

Bạn có tham gia thì đóng phí cho anh em đi nhỉ =))

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Vậy các bác cho em hỏi là khi chuyễn lỗ thì chuyển lỗ vào Lợi nhuận kế toán trước thuế hay chuyển vào Lợi nhuận kế toán sau thuế ạ. Nó được ghi rõ ở thông tư nào hay chuẩn mực nào?
Cảm ơn các bác

Thông tư, chuẩn mực thì mình không rõ, nhưng Bạn xem cái này nhé (bài số #1):

VTM nói:
Tham khảo:
Hướng dẫn CDKT theo QD 15_TK421.

Số lỗ của một năm được xử lý trừ vào lợi nhuận chịu thuế của các năm sau theo quy định của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc xử lý theo quy định của chính sách tài chính hiện hành.

H

HoangTrungkt

Guest
6/5/08
37
0
0
Hai Phong
Có 421/ Nợ 911 : Số lỗ năm trước.
Rồi cứ thế là chơi nhỉ ? Tài khoản 421 năm nay cũng được giảm luôn số lỗ mà 821 được giải quyết ngay tại trận.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Có 421/ Nợ 911 : Số lỗ năm trước.
Rồi cứ thế là chơi nhỉ ? Tài khoản 421 năm nay cũng được giảm luôn số lỗ mà 821 được giải quyết ngay tại trận.

Nói như bạn cũng không chính xác, nếu ghi Nợ 911/Có 421 thì khi tính 3334 trên số nào vậy bạn, kế toán có nhận ra cách ghi như vậy hay không.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
59
TP. Hồ Chí Minh
Theo tôi thì khi xác định số lỗ được chuyển là bao nhiêu, chúng ta tính ra chi phí thuế TNDN giảm do chuyển lỗ năm x bao nhiêu, x+1 bao nhiêu. Sau đó hạch toán Nợ 3334/Có 821. Vây là xong

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Theo tôi thì khi xác định số lỗ được chuyển là bao nhiêu, chúng ta tính ra chi phí thuế TNDN giảm do chuyển lỗ năm x bao nhiêu, x+1 bao nhiêu. Sau đó hạch toán Nợ 3334/Có 821. Vây là xong

Nói chung vấn đề này thì có nhiều câu trả lời theo nhiều hướng khác nhau và cách nào phù hợp nhất thì làm thôi, cùng đến một kết quả mà chứ không có một cách thống nhất chung.
Hiểu và làm đúng là ok lắm rồi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA