Hỏi về cách xử lý khi viết sai hóa đơn GTGT

• Thread starter kimlien275
  • Ngày gửi
K

kimlien275

Guest
24/8/13
3
0
0
30
Thanh Hóa
Các anh chị ơi giúp em với ạ. Em viết hóa đơn cho khách nhưng viết sai tận 2 liên. nhưng e kẹp lại chứ ko xé ra, rồi em viết sang liên mới. như vậy ko sao chứ ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Hỏi về cách xử lý khi viết sai hóa đơn GTGT

Nếu viết HĐ sai gạch chéo, ghi tiếp sang HĐ mới được không sao

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Các anh chị ơi giúp em với ạ. Em viết hóa đơn cho khách nhưng viết sai tận 2 liên. nhưng e kẹp lại chứ ko xé ra, rồi em viết sang liên mới. như vậy ko sao chứ ạ?
Viết sai chưa giao cho khách hàng, gạch chéo ba liên lưu trữ theo như hướng dẫn ở điều 18 thông tư 64/2013/TT-BTC
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

H

hoahongdo26688

Sơ cấp
25/9/11
6
1
3
35
hà nội

Cho e hỏi tháng 7 công ty e có làm hợp đồng với UBND phường Cung cấp dịch vụ cho họ có làm hợp đồng báo giá và cuất hóa đơn rồi, giao cho khách rồi sau đó vài hôm khách mang hóa đơn đến và nói là ko cần nữa trả lại. vậy mọi ng cho mình hỏi mình lên làm biên bản hủy và viết lý do là khách không cần hóa đơn và kê khai thuế đầu ra bình thường vào bảng kê và ghi nhận doanh thu xuất giá vốn bình thường hay ko cần làm biên bản hủy mà cứ kê khai bình thường chỉ ghi vào hóa đơn là khách hàng ko lấy hóa đơn, ai có ý kiến gì khác thì tư vấn cho e e đang băn khoăn

Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi

Cho e hỏi tháng 7 công ty e có làm hợp đồng với UBND phường Cung cấp dịch vụ cho họ có làm hợp đồng báo giá và cuất hóa đơn rồi, giao cho khách rồi sau đó vài hôm khách mang hóa đơn đến và nói là ko cần nữa trả lại. vậy mọi ng cho mình hỏi mình lên làm biên bản hủy và viết lý do là khách không cần hóa đơn và kê khai thuế đầu ra bình thường vào bảng kê và ghi nhận doanh thu xuất giá vốn bình thường hay ko cần làm biên bản hủy mà cứ kê khai bình thường chỉ ghi vào hóa đơn là khách hàng ko lấy hóa đơn, ai có ý kiến gì khác thì tư vấn cho e e đang băn khoăn
Ban van ke binh thuong va giu hoa don do lai 1 cho. hihi. Con neu ban thay ke hoa don phai nop thue va khong co dau vao thi lam bien ban huy. Nhung khong the lay li do la khach hang khong can hoa don. Vi ban hang thi ban phai xuat hoa don chu va ke khai. Con khach hang can hay khong la viec cua phia Khach hang/

N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
16
42
Bắc Ninh

Cất hóa đơn liên 2 vào 1 chỗ thôi không phải ghi gì cả. Kê khai thuế BT bạn nhé. Đó là cách làm hay nhất :). Còn khách hàng không lấy cũng không có vấn đề gì.

D

dangthilam

Guest
12/3/12
1
0
1
hà nội

Bạn Tigon2506 nói đúng. Xuất hóa đơn và kê khai bình thường, khách hàng lấy hay không thì tùy. Việc hủy trong trường hợp này theo mình không nên. Vì hôm mình lên thuế giải trình về hóa đơn đầu ra, thì bên mình có hủy 1 hóa đơn. Thuê hỏi nguyên nhân vì sao hủy. Mình có trình bày là viết sai. Thế thì Thuế hỏi ngay là hóa đơn thay thế ở đâu :)

Y

yunatiger1410

Sơ cấp
23/7/13
4
0
0
ha noi

Bạn Tigon2506 nói đúng. Xuất hóa đơn và kê khai bình thường, khách hàng lấy hay không thì tùy. Việc hủy trong trường hợp này theo mình không nên. Vì hôm mình lên thuế giải trình về hóa đơn đầu ra, thì bên mình có hủy 1 hóa đơn. Thuê hỏi nguyên nhân vì sao hủy. Mình có trình bày là viết sai. Thế thì Thuế hỏi ngay là hóa đơn thay thế ở đâu :)

Hix,thế bạn bảo sao với thuế

M

mobifone0906

Guest
12/2/09
2
0
0
53
Hanoi

Viết sai chưa giao cho khách hàng, gạch chéo ba liên lưu trữ theo như hướng dẫn ở điều 18 thông tư 64/2013/TT-BTC

Bạn cho hỏi là có phải lập mẫu Báo cáo mất, hủy, hỏng hóa đơn BC21/AC không ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Bạn cho hỏi là có phải lập mẫu Báo cáo mất, hủy, hỏng hóa đơn BC21/AC không ?
?? vì sao phải lập báo mất hỏng bạn hiền? không hiểu bạn hỏi vấn đề gì?

M

mobifone0906

Guest
12/2/09
2
0
0
53
Hanoi

?? vì sao phải lập báo mất hỏng bạn hiền? không hiểu bạn hỏi vấn đề gì?

Cảm ơn bạn, vì mình xem như ghi sai là hỏng mà hỏng thì phải báo cáo BC21/AC.

Khi lập Báo cáo sử dụng hóa đơn BC26/AC, các liên ghi sai vẫn ở cột số lượng sử dụng (cột số 13)? Phải ở cột Xóa bỏ (cột số 15) chứ nhỉ. Thế thì phải có lý do, mà lý do đã khai báo ở BC21/AC không quá 5 ngày.

Mong bạn chia sẻ.

T

tiepanh265

Guest
20/9/13
4
0
0
33
thủ đức

Tôi viết sai hoá đơn nhưng không xé thì mình xử lý như thế nào, xin các anh chị chỉ giúp em ạ.. trân trọng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA