Có ai nắm rõ thông tư 23 không?

• Thread starter huytq
  • Ngày gửi
H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Mình đọc thông tư 23 mà vẫn chưa hiểu rõ các khoản mục tài sản và nợ phải trả được trình bày riêng biệt thành ngắn hạn và dài hạn theo thời hạn.
Ví dụ như tài sản và nợ phải trả được thu hồi hay thanh toán trong vòng 12 tháng tới kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm được xếp vào loại ngắn hạn;
Tài sản và Nợ phải trả được thu hồi hay thanh toán sau 12 tháng tới kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm, được xếp vào loại dài hạn.
Nếu vậy những khoản nợ phải trả được lập theo báo cáo tài chính năm 2005 phải phân ra ngắn hạn và dài hạn nhưng thời gian thu hồi và thanh toán làm sao mà biết chính xác được nhỉ?. Bạn nào biết giải thích giúp mình với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
huytq nói:
Mình đọc thông tư 23 mà vẫn chưa hiểu rõ các khoản mục tài sản và nợ phải trả được trình bày riêng biệt thành ngắn hạn và dài hạn theo thời hạn.
Ví dụ như tài sản và nợ phải trả được thu hồi hay thanh toán trong vòng 12 tháng tới kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm được xếp vào loại ngắn hạn;
Tài sản và Nợ phải trả được thu hồi hay thanh toán sau 12 tháng tới kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm, được xếp vào loại dài hạn.
Nếu vậy những khoản nợ phải trả được lập theo báo cáo tài chính năm 2005 phải phân ra ngắn hạn và dài hạn nhưng thời gian thu hồi và thanh toán làm sao mà biết chính xác được nhỉ?. Bạn nào biết giải thích giúp mình với!
Bất cứ một khỏan đi vay/cho vay nào cũng có thỏa thuận thời gian cho vay/đi vay & thời hạn đáo hạn/trả nợ. Nhất là bạn vay NH hay các tổ chức tính dụng, kể cả vay các đối tác kinh doanh thì cũng phải ký hợp đồng/khế ước cho vay/đi vay chứ.
Làm sao mà không biết chính xác được hả bạn?!?
Ví dụ, bạn có một khỏan đi vay trong thời hạn 18 tháng, phát sinh từ ngày 01/12/2004. Như vậy, tại thời điểm bạn lập báo cáo năm 2004, món nợ này thuộc nợ dài hạn. nhưng đến thời điểm 31/12/2005 thì thời gian đáo hạn của món nợ này chỉ còn 05 tháng => món nợ này sẽ được đưa sang nợ ngắn hạn.

H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Chị Việt Hương cho em hỏi một chúấnCác khoản vay thì có thời hạn nhưng Các khoản phải thu khách hàng, trả trước cho người bán, phải trả người bán thì không thể biết đích xác thời gian thanh toán hay thu hồi công nợ đúng ko chị?Rất mong chị trả lời giúp em!

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Đối với các khoản nợ phải trả và phải thu, vấn đề phân loại các khoản nợ thường khó hơn. Thông thường ta căn cứ chủ yếu vào chính sách của công ty (phải có VB cụ thể), nếu cty không có chính sách và qui định cụ thể về nợ thì ta phải thực hiện chi tiết, phân các các khoản nợ cuối kì theo đối tượng sau đó check lại hợp đồng của các số dư nợ tồn về thời gian thanh toán để phân loại...

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
huytq nói:
Chị Việt Hương cho em hỏi một chúấnCác khoản vay thì có thời hạn nhưng Các khoản phải thu khách hàng, trả trước cho người bán, phải trả người bán thì không thể biết đích xác thời gian thanh toán hay thu hồi công nợ đúng ko chị?Rất mong chị trả lời giúp em!
Những khỏan nợ phải thu - phải trả thì em đâu cần phân biệt dài hạn hay ngắn hạn trên BTKTS.
Tuy nhiên, cũng như Face_to_destiny đã nói, thời hạn nó còn tùy thuộc vào
chính sách của mỗi DN. Để theo dõi các khỏan nợ này, bạn nên lập bảng phân tích tuổi nợ. Từ đó có những biện pháp thích đáng để quản lý & thu hồi công nợ.
Bảng phân tích tuổi nợ cũng đơn giản thôi. Liệt kê các khỏan nợ gồm tên khách hàng, số tiền, thời gian nợ. Sẽ quy theo từng nhóm 1tháng, 3 tháng, 6 tháng, 9 tháng & trên 01 năm. Tất cả những khỏan nợ trên 6 tháng đều được xếp vào nhóm báo động. Đồng thời căn cứ vào bảng đó để lập quỹ dự phòng nợ khó đòi.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Những khoản Nợ phải thu thì mình cón bị động trong việc xác định thòi gian thu hồi công Nợ vì cái đó còn phụ thuộc vào khả năng thanh toán của khách hàng ( vì trong thực tế không phải lúc nào mình cũng mang hợp đồng hay biên bản thoả thuận để đòi Nợ vì như thế còn ảnh hưởng đến mối làm ăn và hợp tác lâu dài )
Còn những khoản phải trả lại là cái mình hoàn toán chủ động trong việc xác định thời gian thanh toán bởi vì thực tế không phải mình lúc nào cũng dựa vào viec thu hoi những khoản phải thu để thanh toán các khoản phải tra ma co the tra theo cac hinh thuc #.

H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Cám ơn mọi người đã trả lời giúp mình, như vậy các khoản nợ phải trả do mình tự chủ còn các khoản phải thu phụ thuộc vào khả năng thanh toán của khách hang thì tại thời điểm lập Bảng cân đối cuối năm mình sẽ đưa hết vào ngắn hạn hay dài hạn có được không

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA