Bắt đầu công việc kế toán

• Thread starter huebtm
  • Ngày gửi
H

huebtm

Guest
8/11/05
1
0
0
hanoi
Các pác ơi cho em hỏi chút: Em đi làm được gần 1 năm rùi nhưng chưa làm về nghiệp vụ KT,mà sang đầu năm 2006 là Trung tâm em tách ra thành Cty Cổ phần phần mềm chắc chắn em phải đảm nhiệm về mảng kế toán rùi nhưng em ko biết mình nên bắt đầu từ đâu. Xin các pác cho em lời khuyên với.Thanksss

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
huebtm nói:
.. Em đi làm được gần 1 năm rùi nhưng chưa làm về nghiệp vụ KT
1. Bạn phải xem lại các kiển thức về nghiệp vụ kế toán.
2. Tìm hiểu thêm về các luật thuế GTGT, TNDN, TNCN ... và các văn bản hướng dẫn hiện hành.
(Tốt nhất là bạn nên qua hiệu sách mua cuốn sách Cẩm nang Kế toán trưởng mới nhất để tham khảo).

H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Bạn nên tìm hiểu lĩnh vực đặc thù hoạt động của doanh nghiệp phần mềm. Hiện nay doanh nghiệp phần mềm đang được ưu đãi thuế. Về thuế GTGT phần mềm là mặt hàng không chịu thuế GTGT, toàn bộ thuế GTGT đầu vào liên quan đến hoạt động sản xuất và cung cấp phần mềm được kết chuyển vào chi phí. Về thuế TNDN đang được ưu đãi không phải nộp thuế. Nhưng đầu năm bạn vẫn phải làm đầy đủ các thủ tục như các doanh nghiệp khác như: Tờ khai thuế TNDN, bản đăng ký lương (chú ý là bạn cứ đăng ký quỹ lương lớn tương đối vì thuế TNCN đối với người làm trong lĩnh vực phần mềm cũng được ưu đãi ở mức 8 tr)

T

thanlan

Guest
8/11/05
41
0
0
42
TPHCM
thuế TNCN đối với người làm trong lĩnh vực phần mềm cũng được ưu đãi ở mức 8 tr
Cái này ở đâu vậy nhỉ? Chỉ cho em với

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
huebtm nói:
Các pác ơi cho em hỏi chút: Em đi làm được gần 1 năm rùi nhưng chưa làm về nghiệp vụ KT,mà sang đầu năm 2006 là Trung tâm em tách ra thành Cty Cổ phần phần mềm chắc chắn em phải đảm nhiệm về mảng kế toán rùi nhưng em ko biết mình nên bắt đầu từ đâu. Xin các pác cho em lời khuyên với.Thanksss
Bạn cần phải biết là công ty tách ra có mối quan hệ công ty mẹ-con, hay là tách thành công ty độc lập. Để từ đó thiết lập bộ máy kế toán cho hợp lý. Thiết lập :
- Sơ đồ luân chuyển chứng từ.
- Hệ thống sổ sách, tài khoản.
Còn nhiều cái khác nữa liên quan đến việc kê khai với nhà nước thì em không có rành, mong mọi người góp ý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA