Chọn đề tài viết về công ty xây dựng

• Thread starter cloudy84
  • Ngày gửi
C

cloudy84

Guest
21/7/05
21
0
0
HN
Các anh chị và cả các bạn nữa cho em hỏi ở 1 công ty xây dựng ngoài đề tài tập hợp chi phí và tính giá thành ra còn đề tài gì hay hơn hoặc khoai hơn ko ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Mình tưởng bạn hỏi khẩn cấp gì quan trọng khẩn thiết cơ?
Đề tài công ty xây dựng ngoài tính giá thành cũng còn nhiều đề tài khác về tiền lương, xác định doanh thu chi phí tính kết quả kinh doanh, TSCĐ .. Nhìn chung là cũng có nhiều đề tài khác nhưng có lẽ làm công ty xây dựng thi tập hợp chi phí tính giá thành là đề tài sát nhất và có nhiều số liệu nhất cho bạn thực tập .

H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
45
Khương Trung - TX - HN
Theo mình thì công ty xây dựng cũng có nhiều cái để bàn đấy chứ, làm Z cũng hay, cái cơ bản là mình khai thác như thế nào thôi. Nếu bạn không thích thì có thể làm đề tài về xây dựng và tổ chức thực hiện cơ chế khoán trong doanh nghiệp. Cái này cũng hay nhưng có vẻ khó "xin" tài liệu vì hầu hết các DN đều "bí mật" cơ chế khoán của mình, đó là một trong các yếu tố cạnh tranh mà.
Chúc bạn lựa chọn được đề tài hay và thành công nhé

C

cloudy84

Guest
21/7/05
21
0
0
HN
cai' gi` khoai khoai kho' nhai ^ ^ !!!

lequanghuy nói:
Mình tưởng bạn hỏi khẩn cấp gì quan trọng khẩn thiết cơ?
Đề tài công ty xây dựng ngoài tính giá thành cũng còn nhiều đề tài khác về tiền lương, xác định doanh thu chi phí tính kết quả kinh doanh, TSCĐ .. Nhìn chung là cũng có nhiều đề tài khác nhưng có lẽ làm công ty xây dựng thi tập hợp chi phí tính giá thành là đề tài sát nhất và có nhiều số liệu nhất cho bạn thực tập .
hu hu ai cũng biết vậy , vấn đề là trong công ty xây dựng chỉ có đề tài tập hợp chi phí và tính giá thành là đáng kể và dễ get mark 10 nhất nhưng em ko làm được vì có người khác xí mất rùi ( em chỉ là dân đen áo vải lại ko có "xiền" sao đấu với VIP được ) :wall: . Kinh nghiệm của em là phải chọn cái gì khoai khoai mà viết mới có điểm cao ( nói thật nếu làm luận văn để lấy 9 thì hơi buồn ) nhưng em ko biết rõ lắm về kế toán xây dựng nên muốn hỏi mọi người biết đề tài nào khoai khoai chút thì chỉ em với :thanx:

Sửa lần cuối:
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu hai người thực tập ở hai công ty khác nhau mà có cùng một đề tài thì cũng không sao? Nếu cùng một công ty mà bạn kia xí được đề tài tính giá thành rồi thì bạn chọn tiền lương vậy ( mình cũng nói đề tài này cũng rất khoái vì rất khó trùng lặp hơn nữa kế toán lương cũng khó đấy) . Luận văn quyết giành 10 à. Cũng có quyết tâm cao quá ha nhưng mình thấy 9,5 trở lên là được rồi.

C

cloudy84

Guest
21/7/05
21
0
0
HN
To lequanghuy : hì hì , phải đặt quyết tâm cao chứ để trừ hao thôi mà ^ ^ !

To hienpham : ( anh hay chị đây ta ) pls nói cho em rõ hơn 1 chút về đề tài xây dựng và tổ chức thực hiện cơ chế khoán với ( và có phải công ty xây dựng nào cũng áp dụng cơ chế khoán , chỉ sợ công ty em thực tập ko áp dụng )

Sửa lần cuối:
H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
45
Khương Trung - TX - HN
mình cũng không chắc tất cả các cty XD đều áp dụng cơ chế khoán nhưng trong XD thì nói chung là việc áp dụng cơ chế khoán cũng tương đối phổ biến bạn ạ. Họ có thể khoán về từng tổ, đội. Khoán theo công việc là phổ biến. Ví dụ, họ có thể khoán cho các đội các công việc khác nhau, có đơn giá cụ thể, có thể phần vật tư thì công ty cung cấp, cũng có thể khoán luôn cho đội. Đương nhiên đơn giá khoán phải được công ty phê duyệt. Có thể chỉ khoán theo khối lượng còn giá trị thì có thể thay đổi do giá thị trường thay đổi qua các năm mà. Còn tuỳ vào cơ chế của từng công ty. Nếu bạn quan tâm đến đề tài này thì thử tìm hiểu xem nhé

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Theo mình bạn có thể chọn đề tài xác định doanh thu theo tiến độ. Đây là một nghiệp vụ khá khó đối với kế toán nhất là trong trường hợp hợp đồng xây dựng được thực hiện trong một thời gian dài, và lại có sự tham gia của các nhà thầu phụ. Bạn thích khoai thì thêm một số yếu tố phức tạp vào, ví dụ, ảnh hưởng của thuế nhà thầu như thế nào, ảnh hưởng của thuế kỳ sau như thế nào (deferred tax) thì nó thành khoai ngay.

C

cloudy84

Guest
21/7/05
21
0
0
HN
teo em rồi :( , chỗ em thực tập ko xài khoán , mà các công trình thì hình như ko có công trình nào lớn + thời gian thi công dài . mọi người cứu em với :(

T

tran manh thang

Guest
8/11/05
1
0
0
40
66-tran nhan tong- ha noi
anh chị ơi! nếu em thực tập tại công ty XD thì không biết có mât nhiều thời gian cho công việc xin số liệu không nhỉ ?Đây là lần đầu tiên em đi thực tập em định trong thời gian đó có thể đi học thêm, và em cũng định làm dề tài không khó quá ... Anh chị cố vấn cho em nhé

N

nguyen yen

Guest
23/2/06
2
0
0
ha tay
Chào !
Mình cũng đang làm để tài giống bạn đấy khó thật phần tập hợp chi phí và tính giá thành ở công ty mình cũng rải rác lắm mà họ còn không cho số liệu cơ nhưng phải cố gắng biết làm sao được có gì liên lạc với mình theo nick này nhé tụi mình trao đổi thêm

C

cloudy84

Guest
21/7/05
21
0
0
HN
cũng tùy công ty thôi bạn ạ, có cty dễ , có cty khó . còn định làm đề tài ko khó lắm thì thấy mọi người hay bảo nên làm tscd hay nguyên vật liệu cũng được

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
mình thấy khó nhất vẫn là phần xin số liệu, còn chọn đề tài thì không có gì phức tạp cả, cái quan trọng là mình viết thế nào cơ phải không? thực tế thì đối với công ty xây dựng hạch toán tiền lương cũng hay đó chứ, có nhiều vấn đề cũng đáng phải viết lắm.

C

cloudy84

Guest
21/7/05
21
0
0
HN
muốn hỏi các bạn cùng thực tập ở các cty xd , mình ko thể nào tìm được qd 1864 qui định chế độ kế toán dành cho doanh nghiệp xdcb , đã vào cả bộ tài chính , tìm trên google nhưng ko có , thư viện của webketoan mình cũng ko có nốt , bạn nào có ko , bản in cũng ok

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Thực ra ở công ty xây dựng thì có rất nhiều vấn đề để viết. Nhưng theo như mình được biết thì lựa chọn vấn đề về tập hợp chi phí và giá thành sản phẩm là phù hợp nhất. Cũng tuỳ từng loại công ty thôi, nhưng hầu như trong kế toán xây dựng hay đi sâu vào vấn đề này hơn..

L

Luba

Guest
21/1/06
5
0
0
Ha Noi
Mình đang tìm hiểu về lĩnh vực kế toán và kiểm toán trong đầu tư xây dựng cơ bản từ nguồn chi ngân sách nhà nước.Bạn nào co biết thông tin hay tài liệu gì liên quan thi giúp mình với.Mình đang cần gấp!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA