Giúp em hạch toán thanh lý tk 156 khi giải thể công ty với?

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi thanhthutq2, 1 Tháng tư 2011.

4,285 lượt xem

1. thanhthutq2

thanhthutq2 Thành viên sơ cấp

anh chị giúp em với?
    Ct mua 80 m2 ván lát sàn gỗ công nghiệp về em nhập kho
    Nợ TK 156: Giá chưa thuế
    Nợ TK 133.1: thuế gtgt đc ktrừ
    Có TK 111 : tổng giá phải thanh toán
    quý 1 em tính chi phí mua hàng vao chi phí quản lý để tính tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính có đúng ko ?
    và ct em giải thế, hàng chưa bán anh chị giúp em cách hạch toán hàng tồn với?
    (ct em hạch toán hàng tồn kho phương pháp kê khai thường xuyên)
    em vừa ra trường đi làm công ty đầu tiên được máy tháng thì lại giải thể. anh chị xem xong trả lời giúp em sớm với nhé
    em cảm on nhiều!

Last edited: 1 Tháng tư 2011
  2. The Hoang

The Hoang Kế Toán Dạo Staff Member

Chi phí mua hàng bạn có thể tính vào giá mua hàng nhập kho luôn nhé. Bạn lập báo cáo kết quả kinh doanh của Q1 rồi căn cứ vào đó làm tờ khai thuế TNDN tạm tính cho quí.

Khi công ty giải thể thì bạn làm quyết toán thuế các loại & báo cáo tài chính tính đến ngày giải thể thể hiện tài sản (bao gồm giá trị hàng tồn kho chưa bán được) cuả cty như thế nào để làm căn cứ xử lý theo quyết định giải thể (ví dụ sau đó quyết định bán thanh lý hàng tồn kho để thu hồi vốn, trả các khoản nợ...)
    Hy vọng bạn sẽ tìm được nơi làm mới.
    Good luck,

3. phukt07

phukt07 Thành viên thân thiết

Giải thể bạn nên tínhh tất cả vào tài khoản 421 đó. Tăng hay giảm thì cũng đưa vào để cuối tính được khoản tiền mà doanh nghiệp còn lại

4. thanhthutq2

thanhthutq2 Thành viên sơ cấp

cảm ơn mọi người nhiều nhé! em cố làm khi nào mắc quá lại làm phiền mọi người nha