hạch toán doanh thu trong xây dựng

• Thread starter thuyhuong89h
  • Ngày gửi
T

thuyhuong89h

Guest
2/4/11
1
0
0
35
Vĩnh Tường- Vĩnh Phúc
Nhà mình ơi em mới vào làm kế toán tại Cty Xây Dựng, anh chị nào biết cho em hỏi chút nhé:
Khi chủ đầu tư thanh toán khối lượng xây lắp hoàn thành đã nhận được tiền nhưng em chưa xuất hoá đơn GTGT cho chủ đầu tư thì em phải hạch toán như thế nào, đến khi em xuất hoá đơn GTGT cho họ thì phải hạch toán như thế nào?
Anh chị nào biết giúp em với:

Khóa học Quản trị dòng tiền
trangmuaha

trangmuaha

Sơ cấp
29/4/09
17
0
0
Ha Noi
Bạn thên mến! Khi Chủ đầu tư thanh toán trước 1 phần GT CT thì bạn hạch toán phải người mua trả tiền trước.
1/ Nợ TK : 1111, 1121 ...
Có TK : 131
Khi xuất HD ra xác nhận doanh thu hạch toán :
2/ Nợ 131 ( Chi tiết theo đối tượng )
Có TK 511 ( Chi tiết nếu có)

P

phukt07

Trung cấp
8/7/10
77
0
6
37
TPHCM
Theo mình thì đưa vào doanh thu nhận trước. Khi nhận tiền
N 111
C 3387
Nếu viết hoá đơn
n 3387
c 511
c 333

Vậy bạn muốn học excel hay phần mềm?

bactay0168

bactay0168

Trung cấp
31/3/10
101
0
0
38
gia lai
Nhà mình ơi em mới vào làm kế toán tại Cty Xây Dựng, anh chị nào biết cho em hỏi chút nhé:
Khi chủ đầu tư thanh toán khối lượng xây lắp hoàn thành đã nhận được tiền nhưng em chưa xuất hoá đơn GTGT cho chủ đầu tư thì em phải hạch toán như thế nào, đến khi em xuất hoá đơn GTGT cho họ thì phải hạch toán như thế nào?

bạn cho mình hỏi thêm chút khi người ta xuất hoá đơn cho mình để mình trả tiền cho họ bên xây dựng thì bạn hạch toán ra sao mình mới vào làm nên ko rõ lắm bạn giúp mình nha

P

phukt07

Trung cấp
8/7/10
77
0
6
37
TPHCM
Bạn nên hạch toán thế này:
N 241,211
N 1332,1331
C 111

H

hoang07

Guest
12/10/09
25
0
6
Hue
Mình đồng ý với trangmuaha. Khi chưa xuất hóa đơn mà bạn nhận được tiền của chủ đầu tư bạn chỉ ghi nhận khoản khách hàng trả trước. khi xuất hóa đơn bạn mới ghi nhận vào doanh thu. Ở đây theo mình chẳng có gì liên quan đến doanh thu chưa thực hiện cả.

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Nội dung của tài khoản 3387:
1, Tiền khách hàng trả trước cho một hay nhiều ký kế toán về cho thuê tài sản.
2, Khoản lãi nhận trước khi cho vay vốn hoặc mua các công cụ nợ.
3, Khoản chênh lệch giữa giá bán hàng trả chậm, trả góp theo cam kết với giá bán trả tiền ngay.
4, Lãi tỷ giá hối đoái phát sinh và đánh giá lại các khoản mục tiền tệ có nguồn gốc ngoại tệ của hoạt động đầu tư XDCB giai đoạn trước hoạt động khi hoàn thành phân bổ dần. (Riêng trường hợp này hiện nay đã có một số thông tư hướng dẫn hạch toán luôn vào doanh thu và chi phí).
5, Khoản chênh lệch giữa đánh giá lại lớn hơn giá trị ghi sổ tài sản đưa đi góp vốn liên doanh tương ứng với phần lợi ích của bên góp vốn liên doanh.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Có hai cách bạn à
Một là ghi nhận theo TK 3387 đến khi nào quyết toán khối lượng thì chuyẻn về 511
Hai là ghi doanh thu 511, tính số giá vốn tương ứng, trích trước chi phí 335 và ghi nhận bình thường (thực tế hay làm theo cách này)

D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon
Có hai cách bạn à
Một là ghi nhận theo TK 3387 đến khi nào quyết toán khối lượng thì chuyẻn về 511

Ghi có 3387 hay là ghi có 131 đây thechung? Bạn có biết chắc chắn doanh thu sẽ được ghi nhận đâu, đâu biết khoản tiền KH thanh toán là DT nhận trước của mấy kỳ? Nên ghi có 131 thì đúng hơn và đúng luôn với quy đi5nh trong QD 15 (xem thêm nguyên tắc hạch toán tk 3387, tk 131)

Hai là ghi doanh thu 511, tính số giá vốn tương ứng, trích trước chi phí 335 và ghi nhận bình thường (thực tế hay làm theo cách này)

Cũng theo QD 15 thì nguyên tắc hạch toán 335 không thấy nội dung như bạn nêu. Theo chuẩn mực kế toán, khi chưa xác định được chi phí liên quan đến khoản lợi ích từ giao dịch bán hàng, cung cấp dịch vụ thì chưa ghi nhận DT => trường hợp này khỏi ghi nhận DT và giá vốn. Mà chỉ tạm xác định thu nhập chịu thuế để xác định số thuế TNDN tạm nộp thôi, ghi sổ Nợ 243/ Có 3334.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA