Hỏi Kinh nghiệm quyết toán thuế???? URGENT!

• Thread starter phangiabao
  • Ngày gửi
P

phangiabao

Guest
13/12/05
27
0
0
Hà Nội
Các anh chị trên diễn đàn ơi, giúp em với. Chỉ còn 3 ngày nữa là cán bộ thuế xuống cty em quyết toán thuế (nửa năm 2003 và 2004; vì bên em mới thành lập từ giữa năm 2003 mà). Em không được đào tạo chuyên ngành về kế toán, vì côn g ty nhỏ nên phải làm kiêm nhiệm thôi. Từ lúc vào webketoan mới thấy là mình làm sai nhiều thứ lắm nhưng bấy giờ chắc không thể sửa được nữa rồi. Ai có kinh nghiệp hoặc tips gì thì chia sẻ với em với để em đỡ run hơn trong ngày thứ 6 tới. Mấy ngày hôm nay em thấy stress quá vì vụ quyết toán này. Giúp em với!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Đừng lo em à.
Mục đích thuế xuống quyết toán là để xác định xem doanh nghiệp có tuân thủ theo quy định của Thuế và kế toán không. Khi bắt đầu xuống quyết toán họ sẽ giới hạn thời gian mà họ xuống và nội dung mà họ sẽ làm việc. Em đọc trong bản thông báo đó thì sẽ biết họ làm gì. Nói chung thì thuế thường bắt đầu như sau :
1, Kiểm tra xem doanh nghiệp kê khai báo cáo thuế hàng tháng và làm quyết toán thuế hàng năm có chính xác số liệu về mặt toán học so với hoá đơn chứng từ của công ty hiện có hay không? Vì lý do đó mà họ sẽ bắt doanh nghiệp mang hoá đơn đầu vào và đầu ra cho họ để họ đối chiếu. Việc đối chiếu này cũng nhằm kiểm tra xem doanh nghiệp có mua bán hoá đơn để kê khai tăng chi phí lên không? Đầu ra của doanh nghiệp có kê khai đúng giá trị không, số thuế GTGT đầu ra của doanh nghiệp có kê khai theo đúng thuế suất không?
2, Kiểm tra sổ sách kế toán của đơn vị xem đơn vị có mở sổ kế toán để theo dõi không? Có sổ rồi thì hạch toán các nghiệp vụ có đúng không. Họ sẽ hỏi em cách hạch toán chi phí của doanh nghiệp nên chú ý phần chi phí. Có thể họ sẽ mang sổ sách kế toán của CT em về để ngâm cứu nên cũng cần cẩn thận trong ghi chép một chút.
Nói chung thì chỉ có hai mảng đó thôi. Tuỳ từng doanh nghiệp mà độ chuyên sâu sẽ khác nhau. Em cần chuẩn bị trước các câu trả lời về cách hạch toán nghiệp vụ kế toán và tại sao em lại hạch toán như thế (Vụ này thì phải lôi thông tư và văn bản ra để viện dẫn ).

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
phangiabao nói:
Các anh chị trên diễn đàn ơi, giúp em với. Chỉ còn 3 ngày nữa là cán bộ thuế xuống cty em quyết toán thuế (nửa năm 2003 và 2004; vì bên em mới thành lập từ giữa năm 2003 mà). Em không được đào tạo chuyên ngành về kế toán, vì côn g ty nhỏ nên phải làm kiêm nhiệm thôi. Từ lúc vào webketoan mới thấy là mình làm sai nhiều thứ lắm nhưng bấy giờ chắc không thể sửa được nữa rồi. Ai có kinh nghiệp hoặc tips gì thì chia sẻ với em với để em đỡ run hơn trong ngày thứ 6 tới. Mấy ngày hôm nay em thấy stress quá vì vụ quyết toán này. Giúp em với!!!!
Kinh nghiệm à, bạn cứ làm đúng các qui định về chứng từ kế toán và ghi chép sổ sách,...Ngoài ra bạn phải biết giải trình các khoản khi được cán bộ hỏi và đặt biệt là phải biết điều 1 chút là ổn thôi...Không có việc gì khó chỉ sợ...

P

phangiabao

Guest
13/12/05
27
0
0
Hà Nội
Cảm ơn anh nhiều.

Vậy là thuế sẽ mang sổ sách về hả anh? Trên thông báo thì ghi là sẽ làm việc 3 ngày. Tuy nhiên, cán bộ quản lý thuế thì nói với em là nếu làm nhanh thì có khi chỉ một ngày đến hai ngày thôi. Hi vọng là vụ quyết toán này qua nhanh chứ không thì em "chết" mất. Hiện giờ em lại còn đang mang bầu 6 tháng nữa chứ. Chẳng biết sau này baby có làm kế toán giống mẹ không nữa????

Ah, anh ơi, họ có bao giờ hỏi mình sổ sách của năm nay khôgn? Em hỏi vậy vì sổ sách năm 2005 của em vẫn còn đang lung tung lắm. Em đang mong xong vụ quyết toán này để còn giải quyết sổ sách của năm 2005 trước khi em sinh em bé mà. Anh trả lời luôn cho em biết nhé.

V

Vi Tieu Bao

Guest
10/12/05
4
0
0
47
Ha noi
Công ty bạn kinh doanh trong lĩnh vực nào, làm kế toán trên máy hay bằng tay.
Cán bộ thuế sẽ chỉ hỏi về những năm quyết toán thôi, không hỏi về năm 2005 đâu. Bạn sangvo nói đúng đấy, bạn nên "biết điều" với cán bộ thuế (chắc bạn hiểu ngay), bạn nên bàn với sếp về điều này để sếp hiểu. Nếu cần bạn nhắn tin cho mình thêm thông tin về công ty bạn, có thể mình sẽ giúp bạn được nhiều hơn.
Mọi việc sẽ ổn thôi, đừng quá lo lắng mà ảnh huởng đến sức khoẻ của em bé.

P

phangiabao

Guest
13/12/05
27
0
0
Hà Nội
Ai có thêm thông tin gì thì chia sẻ giúp em với. Chỉ còn ngày mai nữa thôi các anh chị ơi. Thứ 6 ngày 16/12 là bên em làm quyết toán rồi. Sợ quá đi mất thôi!!!! Các anh chị chia sẻ cho em vấn đề "biết điều" với cán bộ thuế với. Nếu không tiện post lên diễn đàn thì trả lời cho em vào địa chỉ mail giahuong_nguyen@fpt.vn với. Em xin chân thành cảm ơn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Gì đi nữa thì đến thời điểm này mọi thứ đã sẳn sàng, bạn hảy tự tin, cần hoàn thiện sổ sách phục vụ cho QT là hơn, điều mình sai (nếu có) chưa chắc bị phát hiện, nếu phát hiện thì cứ thú thật đừng cãi (tất cả đều là trình độ còn hạn chế) biết đâu những cái sai không nghiêm trọng họ sẽ chỉ mình cách khắc phục hoặc thậm chí cho "hợp thức hóa" nếu có đánh" thì bạn không phải là đối tượng "cần đánh" đâu. Đồng tiền đôi khi không giải quyết được tất cả. CBT không phải ai cũng vì tiền... yên tâm để đón tiếp họ. Họ chưa "đánh" thì đừng đở lung tung, đừng suy nghĩ quá sâu rồi tự dọa ...mình.
Bình tỉnh, sáng suốt, tự tin. Trong ngày thứ sáu ai lại không mong về nhà !
Bạn còn thứ bảy và CN để xem lại những gì đã xảy ra của ngày thứ sáu mà.
lần đầu QT ai cũng có tâm trạng như bạn, rồi cũng qua và bạn sẽ hơn được chính bạn ngày hôm qua !

thaohp

thaohp

Bà già xinh gái!
30/11/05
138
5
18
45
Hải Phòng
Mình nghĩ là bạn không nên lo lắng qúa, mình cũng từng quýêt toán thuế 1 lần rồi, mới đầu thì họ cũng làm dữ lắm nhưng lãnh đạo cũng "thu xếp " ổn thoả mà , họ chỉ quyết toán mất 1.5 ngày nhưng sau đó thì mình phải đi lại để hoàn thiện bộ hồ sơ hoàn thuế thì khá là mệt. ( Nói chung là do sếp của bạn định xử lý như thế nào thôi )

N

nguyen ha thu

Guest
12/12/05
1
0
0
44
HN
đúng như các anh chị nói đó, bạn cứ yên tâm đi "Bình tĩnh, tự tin" vì khi CQ thuế xuống thì chỉ có bạn là phải đối đầu với họ thôi, nhưng đằng sau bạn còn rất rất nhiều người mà hihi Chúc thành công nhé

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu như mình làm đúng luật thì không có vấn đề gì đâu. Thuế cũng chỉ hỏi bạn quy trình tổng quát và chọn mẫu vài trường hợp để kiểm tra thôi . Bạn cứ yên tâm nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA