Thời hạn của chứng chỉ kế toán trưởng

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi redriver07, 2 Tháng tư 2011.

18,042 lượt xem

  1. redriver07

    redriver07 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    7
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ba Đình - Hà Nội
    Chào các bác ! Các bác cho tôi hỏi về thời hạn của chứng chỉ Kế toán trưởng.
    Tôi làm kế toán khoảng đc 10 năm, lấy bằng kế toán trưởng tháng 5/2004. Và khả năng cuối năm nay hoặc sang năm tới tôi đc bổ nhiệm làm KTT tại cty tôi đang làm.
    Vậy các bác cho tôi hỏi, liệu chứng chỉ KTT của tôi có hết thời hạn không ? Tôi có phải đi học lại lớp KTT không ? hay đổi lại chứng chỉ hoặc cách nào khác . Mong các bác chỉ dùm . Xin cảm ơn ! :
     
    #1
  2. huylinh2108

    huylinh2108 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    18
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Nếu bạn ở tp.HCM hãy liên lạc tới số: 08.38399047 để biết rõ.
    Hiện nay, Bộ tài chính không trực tiếp cấp bằng nữa, mà thông qua 1 trường duy nhất cấp bằng - có phôi của bộ tài chính là trường Đại học kinh tế.
     
    #2
  3. quynhhuong0291

    quynhhuong0291 Always be patient

    Bài viết:
    2,443
    Đã được thích:
    206
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Miền đất nam bộ đặc sản trái cây 4 mùa
    Theo em được biết thời hạn của chứng chỉ KTT tùy thuộc vào thời gian làm việc của bạn:
    _ Nếu bạn đang công tác và giữ chức vụ KTT thì giá trị của bằng là vô hạn.
    _ Còn ngược lại Chứng chỉ chỉ có giá trị trong thời hạn 5 năm, sau đó phải học lại.
     
    #3
  4. susu8086

    susu8086 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    binh duong
    vậy là bằng KTT có thời hạn ah, em mới đi làm được hơn 1 năm, em dự định học KTT sắp tới, nếu 5 năm ko làm KTT là phải học lại sao mọi người, vậy cho em hỏi có cần học luôn giờ không ah, em chưa biết nhiều về việc này, anh chị giúp em với, thank anh chị..
     
    #4
  5. lala87

    lala87 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    8
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    tp.hcm
    Ðề: Thời hạn của chứng chỉ kế toán trưởng

    tHEO MÌNH TÌM HIỂU THÌ THỜI HẠN CỦA BẰNG KẾ TOÁN TRƯỞNG LÀ 5 NĂM ĐỐI VỚI VIỆC BỔ NHIỆM LẦN ĐẦU.

    - Giữa hai lần bổ nhiệm kế toán trưởng không quá 5 năm nếu hơn 5 năm thì phải đi học lại
    VD: Bằng KTT cấp 2001. Lần đầu bổ nhiệm là 2004 thì lần thứ 2 làm KTT cách lần đầu (2004) không quá 5 năm. Và mỗi lần thôi là KTT thì không cách lần trước quá 5 năm

    - Còn nếu Đã làm KTT thì bằng có giá trị vô thời hạn tức là làm KTT năm 2004 và vẫn tiếp tục làm KTT thì trong thời gian đó băng vẫn có giá trị vo thời hạn.

    Cái này là theo em đọc luật rồi hiểu như thế. Không biết có đúng không

    "QUYẾT ĐỊNH
    CỦA BỘ TRƯỞNG BỘ TÀI CHÍNH SỐ 43/2004/QĐ-BTC
    NGÀY 26 THÁNG 4 NĂM 2004 VỀ VIỆC BAN HÀNH "QUY CHẾ
    VỀ TỔ CHỨC BỒI DƯỠNG VÀ CẤP CHỨNG CHỈ KẾ TOÁN TRƯỞNG"

    Điều 9: Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng

    1. Mẫu phôi "Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng" (Phụ lục số 04) và số đăng ký chứng chỉ do Bộ Tài chính phát hành và quản lý thống nhất trong phạm vi cả nước. Mẫu phôi "Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng" do Bộ Tài chính phát hành có dấu nổi của Bộ Tài chính.

    2. Kết thúc khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng, đơn vị tổ chức khóa học bồi dưỡng kế toán trưởng gửi "Quyết định công nhận kết quả đạt yêu cầu khoá học" kèm theo "Danh sách học viên đạt yêu cầu khoá học" (Phụ lục số 03) về Bộ Tài chính (Vụ Chế độ kế toán và kiểm toán), để xem xét cấp mẫu phôi và số đăng ký chứng chỉ. Sau khi có mẫu phôi và số đăng ký chứng chỉ được cấp, Thủ trưởng đơn vị tổ chức khoá học làm thủ tục cấp chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng.

    3. "Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng" có giá trị sử dụng trong thời hạn 5 năm kể từ ngày cấp để bổ nhiệm kế toán trưởng lần đầu theo quy định tại khoản 2 Điều 53 của Luật kế toán. Những người có Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đã đủ điều kiện và được bổ nhiệm làm kế toán trưởng 1 lần thì Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đó vẫn có giá trị để bổ nhiệm kế toán trưởng từ lần thứ hai trở đi, trừ khi khoảng thời gian không làm kế toán trưởng giữa 2 lần bổ nhiệm đã quá 5 năm. Những chứng chỉ được cấp theo quy định tại Quy chế này, Quy chế bồi dưỡng kế toán trưởng ban hành theo Quyết định số 769 TC/QĐ/TCCB ngày 23/10/1997 và theo Quyết định số 159 TC/CĐKT ngày 15/9/1989 của Bộ trưởng Bộ Tài chính mới có giá trị sử dụng theo quy định nêu trên. "
     
    #5
  6. Real Time

    Real Time Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    5
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: Thời hạn của chứng chỉ kế toán trưởng

    Theo mình thì cứ đi làm lấy kinh nghiệm kiến thức đã, bạn mới đi làm hơn 1 năm còn nhiều vấn đề còn chưa biết, chưa nên tập trung đi học KTT. Có học cũng không đạt hiệu quả cao
     
    #6
  7. letrang125

    letrang125 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    tp.hcm
    Ðề: Thời hạn của chứng chỉ kế toán trưởng

    bây giờ bạn lo đi làm để lấy kinh nghiệm đi từ từ rồi học kế toán trưởng sao nhé,vì học kế toán trưởng sẽ có nhiều việc lắm.nếu bạn đi làm đã thạo việc,làm trôi chảy k sai phạm gì,biết nhiều về kế toán,thuế thì lúc đó hãy đi học nhé.
     
    #7
  8. anhtrungacc

    anhtrungacc Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    180
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha noi
    Ðề: Thời hạn của chứng chỉ kế toán trưởng

    Ban đọc TT 199/2011 của Bọ Tài chính ghi rất rõ vấn đề này
     
    #8

Chia sẻ trang này