Hình thức sổ kế toán: Chứng từ ghi sổ

• Thread starter Hoàn Long
  • Ngày gửi
H

Hoàn Long

Guest
30/11/05
3
0
0
41
Hải Dương
Chào các bạn !
Tôi gặp vấn đề
Hình thức sổ kế toán: Chứng từ ghi sổ bao gồm những sổ sách chứng từ nào ? Nhờ các bạn gửi giúp cho tôi những biểu mẫu sổ sách chứng từ đó.
Xin trân thành cảm ơn !
Emai: darth_knight2004@yahoo.co.uk

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
45
Khương Trung - TX - HN
Hình thức sổ kế toán Chứng từ ghi sổ cũng bao gồm sổ tổng hợp và sổ chi tiết.
Các loại sổ chi tiết như: chi tiết vật tư, hàng hoá; công nợ; tài sản ... nói chung là cty bạn cần dùng đến tài khoản nào thì phải mở chi tiết cho tài khoản đó. Mẫu sổ và cách ghi chép các loại sổ chi tiết thì đều giống các hình thức sổ kế toán khác.
Riêng sổ tổng hợp của hình thức Chứng từ ghi sổ thì bao gồm: Sổ cái (của hình thức CTGS) và sổ đăng ký chứng từ ghi sổ. Cách ghi chép sổ cái theo hình thức này khác với việc ghi sổ cái theo hình thức kế toán khác. Bạn không ghi trực tiếp từ chứng từ gốc vào sổ cái mà trước khi ghi sổ cái bạn phải lập Chứng từ ghi sổ. Lập chứng từ ghi sổ như thế nào chắc bạn biết rồi
Còn mẫu biểu sổ sách thì bạn có thể ra hiệu sách mua về lấy mẫu và tự thiết kế (trên Excel chẳng hạn) cho phù hợp với nhu cầu sử dụng của mình và tất nhiên khi in ra sổ sách phải phù hợp với qui định của Nhà nước

N

nguyen thi thu hang

Guest
9/12/05
6
0
0
42
Da Nang
Xin chào, Hằng là thành viên mới, và mới bước vào nghề nên cũng mong được sự chỉ dẫn của anh chị . Anh chị hãy chỉ giúp em làm báo cáo quyết toán cuối năm với, em đang lo lắm ,ngày nào em cũng vùi đầu làm nhưng sổ sách va những con số nó rối tung lên, cả công ty em chỉ minh em là kế toán nên cong việc nhiều quá,

H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
45
Khương Trung - TX - HN
nguyen thi thu hang nói:
Xin chào, Hằng là thành viên mới, và mới bước vào nghề nên cũng mong được sự chỉ dẫn của anh chị . Anh chị hãy chỉ giúp em làm báo cáo quyết toán cuối năm với, em đang lo lắm ,ngày nào em cũng vùi đầu làm nhưng sổ sách va những con số nó rối tung lên, cả công ty em chỉ minh em là kế toán nên cong việc nhiều quá,
Chào Hằng, bạn đang lo lắng về làm báo cáo cuối năm nhưng bạn phải hỏi vấn đề cụ thể thì mới trả lời bạn được chứ. Nói chung lập báo cáo cũng không khó lắm đâu, trước hết bạn hãy làm đầy đủ sổ chi tiết một cách cẩn thận để phục vụ cho việc lấy số liệu chính xác và nhanh chóng. Cần đối chiếu số liệu từ sổ chi tiết và sổ cái của các tài khoản tương ứng, đảm bảo số liệu chi tiết và tổng hợp là khớp đúng. Khi số liệu ổn rồi thì việc lập báo cáo không còn khó khăn nữa.
Khi nào lập báo cáo có vấn đề gì thì bạn lại hỏi cụ thể vậy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA