Chuyển tháng/năm từ dạng số thành dạng chữ trong Ex

• Thread starter hien_thu
  • Ngày gửi
H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Các bạn cho mình hỏi chút về Ex, mình vốn rất kém món này. Mình có cột ghi tháng năm ở dạng số VD: 11/2005. Bây giờ mình muốn chuyển nó thành dạng chữ kiểu Nov.05 thì có hàm nào ko? Mình ko biết sử dụng Macro hay VBA đâu nhé!. Mọi người chỉ giáo cho mình với. Cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mysterious_girl

Guest
Bạn vào format---> chọn number---> chọn custom---> ở tab type bạn gõ mmm.yy
Bạn làm thử xem nhé!

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Tiếng Việt nha, được chăng?

hien_thu nói:
Các bạn cho mình hỏi chút về VD: 11/2005. Giờ muốn chuyển thành chữ kiểu Nov.05 thì có hàm nào ko?
Bạn vô menu Insert -> Name -> Define -> Ở ngăn Name in Workbook bạn nhập 1 cái tên VD: NgayVN, Trong ngăn Refers to: bạn nhập hàm như sau:
="tháng " & Choose(month(DCOCNgay);"giêng"; "hai"; "ba". . . . .) & "/" & year(DCOCNgay) & "."
và lưu lại;
Ở đây DCOCNgay là địa chỉ ô chứa giá trị ngày tháng cần hiển thị;
Trở về bảng tính bạn nhập ô nào đó =NgayVN sẽ ra kết quả theo tiếng việt hoàn toàn; Nếu thích thì xài, không buộc!
:dzo:

Sửa lần cuối:
H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Rất cảm ơn các cách của các bạn, nhưng còn cách nào nữa ko?

M

mysterious_girl

Guest
hien_thu nói:
Rất cảm ơn các cách của các bạn, nhưng còn cách nào nữa ko?
Ặc...ặc.
Bạn ơi nếu muốn tìm hiểu thêm thì bạn lên thư viện hoặc lục lại các bài cũ thử xem.
Trên thư viện có nhiều tài liệu hay lắm đó.Bạn thử vào đó xem nhé.
Chúc bạn có thêm nhiều kiến thức bổ ích.

DucThuan

DucThuan

Tè lè ra rồi !
4/12/04
173
4
18
Đầu đường xó chợ
green_field nói:
Bạn vào format---> chọn number---> chọn custom---> ở tab type bạn gõ mmm.yy
Bạn làm thử xem nhé!
Thay vì gõ mmm.yy, hãy gõ vầy đi: "Ngày" dd "tháng" mm "năm" yyyy. Cách này đơn giản và gọn nhẹ nhất.

M

mysterious_girl

Guest
DucThuan nói:
Thay vì gõ mmm.yy, hãy gõ vầy đi: "Ngày" dd "tháng" mm "năm" yyyy. Cách này đơn giản và gọn nhẹ nhất.
Anh ơi, ý của bạn hienthu là chuyển sang ngày tiếng anh và ngày tháng ở dạng rút gọn mà.

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Tiện đây đã có ai thử đặt công thức chuyển số tiền từ số sang chữ chưa nhỉ? Em làm thử nhưng thấy thủ công quá !!!

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
CNN nói:
Tiện đây đã có ai thử đặt công thức chuyển số tiền từ số sang chữ chưa nhỉ? Em làm thử nhưng thấy thủ công quá !!!
Ui trùi ui ai đang hỏi thế, em CNN đấy àh.
Số thành chữ là như thế nào vấn đề này bàn nát bét nát be ra ở mấy topic trước rồi còn gì, chịu khó tìm đi em ơi. Nếu em muốn hỏi về chữ của mấy cái thứ thì là chuyện khác

M

mysterious_girl

Guest
NguyênBình nói:
Nếu em muốn hỏi về chữ của mấy cái thứ thì là chuyện khác

NB viết câu kiểu gì thế? chẳng hiểu gì cả???!!!

To CNN: bạn có thể vào thư viện load về add-in chuyển số thành chữ.

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
hihi, thanks các anh, m cũng nhớ là đã đọc đi đọc lại rồi, thậm chí còn load về rồi, nhưng lúc cần thì search "chuyển từ số sang chữ" ở fr WKT mình mà chẳng thấy đâu cả, hic , nên mới phải mò vào cái topic tương tự này để hỏi muh... trong thư viện cũng có hả anh?

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
CNN nói:
hihi, thanks các anh, m cũng nhớ là đã đọc đi đọc lại rồi, thậm chí còn load về rồi, nhưng lúc cần thì search "chuyển từ số sang chữ" ở fr WKT mình mà chẳng thấy đâu cả, hic , nên mới phải mò vào cái topic tương tự này để hỏi muh... trong thư viện cũng có hả anh?

Bạn hơi bị lazy nhỉ! Sorry, mình đùa tí thôi. Mình đưa địa chỉ cho bạn luôn nè.Bạn click vào 1 trong 2 cái sau để dowload về nhé.

- Add-Ins đọc số thành chữ !

[/URL]
- Name Manager (Đọc số thành chữ)[/URL]

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA