Chi phí đền bù trong XDCB bên B chi trả hộ có xuất hoá đơn cho bên A không?

• Thread starter mrngocdinh
  • Ngày gửi
M

mrngocdinh

Guest
4/3/05
39
0
0
44
TP Buồn Muôn Thủa
Các Bác ơi cho em hỏi tẹo, bọn em đang tranh cãi về vấn đề chi trả tiền đền bù trong XDCB.
Em là đơn vị chủ đầu tư (Bên A) có ký hợp đồng với đơn vị thi công (Bên B) về việc hoàn trả mặt bằng và chi trả tiền đền bù hoa mầu cây trái ...
có lập dự toán ... Sau khi công trình hoàn thành, em đề nghị bên B xuất hoá đơn cho phần khối lượng hoàn trả mặt bằng kiến trúc còn phần chi trả tiền đền bù hoa màu cây trái thì coi như bên B chi hộ chứ không xuất hoá đơn. Các Bác cho em hỏi xem em làm thế có đúng không nhỉ?
(Lưu ý: Giá trị hợp đồng là giá trị tạm tính gồm cả hai phần Hoàn trả mặt bằng kiến trúc và chi trả tiền đền bù; trong hợp đồng không quy định rõ xuất hoá đơn hay không xuất hoá đơn)

Rất mong các bác giúp đỡ!!! thanh củi...:0frown:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mrngocdinh

Guest
4/3/05
39
0
0
44
TP Buồn Muôn Thủa
Alô có ai biết thì giúp em với,,, à chắc tại em để chữ "thanh củi..." nên các Bác sợ...

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
mrngocdinh nói:
Các Bác ơi cho em hỏi tẹo, bọn em đang tranh cãi về vấn đề chi trả tiền đền bù trong XDCB.
Em là đơn vị chủ đầu tư (Bên A) có ký hợp đồng với đơn vị thi công (Bên B) về việc hoàn trả mặt bằng và chi trả tiền đền bù hoa mầu cây trái ...
có lập dự toán ... Sau khi công trình hoàn thành, em đề nghị bên B xuất hoá đơn cho phần khối lượng hoàn trả mặt bằng kiến trúc còn phần chi trả tiền đền bù hoa màu cây trái thì coi như bên B chi hộ chứ không xuất hoá đơn. Các Bác cho em hỏi xem em làm thế có đúng không nhỉ?
(Lưu ý: Giá trị hợp đồng là giá trị tạm tính gồm cả hai phần Hoàn trả mặt bằng kiến trúc và chi trả tiền đền bù; trong hợp đồng không quy định rõ xuất hoá đơn hay không xuất hoá đơn)

Trong trường hợp bồi thường đền bù mặt bằng... thì theo mình quan trọng là Ai (Bên A hay bên B) đứng ra làm thủ tục đền bù giải toả. Vì như vậy chi phí cho vấn đề này mới hợp lệ cho bên nào đứng ra.

Ví dụ: Nếu bến B đứng ra ký các biên bản, thủ tục, phiếu chi tiền cho người nhận tiền (gửi dc hưởng đền bù) thì chi phí này chắc chắc thuộc về phí bên B. Và theo hợp đồng với bên A thì Bên B cũng làm luôn phần đền bù này. Thì việc hóa đơn thì chắc chắn là B phải xuất cho A. Bao gồm luôn cả phần đền bù.

Nếu trường hợp Bên A đứng ra giải quyết đền bù thì mặc dù hợp đồng giữa A và B đã ký có phần đền bù này, nhưng có thể làm phụ lục hợp đồng lại để nói rõ bên A thực hiện. Như vậy B chỉ xuất hóa đơn cho bên A phần thi công công trình.

Chúc bạn thành công

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
mrngocdinh nói:

Có thể giải thích rõ như trên là thế nào không mrngocđinh ? Bọn nói tắt quá, mình không hiểu được ý của bạn !!

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
mrngocdinh nói:

Vấn đề bạn hỏi, cần tham khảo thêm Công văn 105/TCT-PCCS ngày 10/01/2006 trả lời về vấ đề này:
Download tại đây:

Sửa lần cuối:
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Công việc đền bù tại công ty tôi (kinh doanh bất động sản) như sau:
Việc đền bù giải phóng mặt bằng bên A có thể ký hợp đồng với bất cứ đơn vị nào có chức năng thực hiện, sau đó xuất hóa đơn lại cho bên A. Trong trường hợp đền bù giải phóng mặt bằng của DA đầu tư BĐS thì trên giấy tờ phải thể hiện là bên A chi trả và bên B sẽ chi hộ.
Trường hợp bên A giao hẳn cho đơn vị thi công thực hiện công đoạn này thì xem như Hợp đồng thi công đã bao gồm cả công đoạn này. Bên B sẽ thực hiện đền bù trên danh nghĩa bên A (nhất là các trường hợp chuyển nhượng quyền SD đất cũng như đền bù hoa màu phải ra tới các cấp chính quyền xác nhận). Bên B không phải xuất hóa đơn cho bên A trong trường hợp này trừ tiền dịch vụ đền bù và thi công giải phóng, san lấp mặt bằng đã bao gồm trong giá trị hợp đồng thi công. Nếu bên B đã chi với danh nghĩa bên A thì bạn phải liểm tra lại các công đoạn cũng như chứng từ để có những bước điều chỉnh hợp lý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA